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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 18 mwezi Januuari 2022
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA KIHONDA S.L.P.2208 MOROGORO,
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802
DODOMA (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande
mmoja,

NA

Ndg. MOHAMED SEIF, S.L.P - MOROGORO (ambaye katika Mkataba huu atajulikana
kama “Fundi”) kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kumalizia Ujenzi wa chuo cha ufundi stadi cha
wilaya ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya Ujenzi wa chuo cha ufundi stadi cha wilaya ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi Kupaka rangi
katika majengo ya fuatayo:- i. Nyumba Detached quarter ii. Karakana ya DSCT iii.
Karakana ya Umeme na MB iv kKarakana ya Uhaziri na Computer v. Bweni la

wasichana

NA KWA KUWA Mwajiri amempalia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa
vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;
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HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1

. GHARAMA YA UFUNDI L o g
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 9,621,020.00 (Milioni tisa laki sita na

elfu ishirini na moja na ishirini tu), Fundi atafanya kazi ya Kupaka rangi majengo

kama yalivyotajwa kwa masharti yaliyomo katika Mkataba huu

2.

3.

Kawa Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi

yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kama ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi:

(c) Kazi ikikamilika kwa asimilia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi:

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi; na

(f) Baada ya kukamilika kwa “Muda wa matazamio” yaani miezi mitatu 5% ya
Gharama ya Ufundi itakakuwa imezuiliwa katika kipindi chote cha ujenzi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe 19 mwezi Januari 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe lajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili

zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku Arobaini na tano (45) toka tarehe ya
makabidhiano ya kazi hiyo. lwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa
na Mwajiri, siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.
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(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo

kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

a kama yalivyo tajwa katika ukurasa wa

(a) Kupaka rangi katika majengo sab
a inavyoonckana katika

kwanza wa mkataba huu na kukamilisha ujenzi kam
Michoro aliyoitoa Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba y
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolew
utakaopangwa katika maelekezo hayo, na iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo

hayo ndam ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi
na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine” ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama
za malipo ya huyo “Fundi Mwingine" zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa
kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine™.

a kazi (work programme) ndani ya siku 7 tangu tarehe

a na Mwajiri ndani ya muda

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),
Mchanganuo wa kazi (schedule of activities) na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri

atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials) vya
kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials), Mchanganuo wa kazi (schedule of activities) il Mwajiri

atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi Kkwa muda

kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na Kazi

anayoifanya,

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi 5% ya zuio (withholding tax).
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(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara ty

atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajir kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).
(2) Kumkata fundi fedha za ubaribufu “Defect Liability” wakati na baada ya ujenzi
zinazozuiwa ndani ya muda wa matazamio "“Retention Period”

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika enco la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi yake.
Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa sababu
zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya usimamizi au
kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na maana na uzito
kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
walakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.
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(€) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mty

wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mty huyo hafanyi kazi kam
/ Mwajiri na kulingana na Mkataba huy.

au msaidizi yeyote
a inavyotakiwa na

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

() Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake,

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi ay kwa mtu yeyote ambaye
. amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha

Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo
yafuatayo:

@

. tafsiri ya maelekezo vya Mwayjiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)

il uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa Vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama ay ulinzi wa watu na mali, na

iv.  maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) ay

Mwakilishi  wake amepewa  mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

% (c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZIUNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAUJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemuy yaujenzi wa jengo linalojengwa
na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mty mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi

atamruhusu Mwajiri au Mty mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZ| (VARIATIONS)

(8) Mwajiri anaweza kutoa maclekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya

ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
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(PRACTICAL

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI

COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwa)in atakapoona kuwa ujenzi umekamilika,
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa

katika Hati ya kukamilika kwa uje

atatoa kwa Fundi Hati ya
ni siku ile iliyoandikwa

nzi.

mitatu (3), Uharibifu wowote katika jengo
tangu stku Mwajiri ametoa hati ya
ama zake ndan! ya siku

a Matazamio utakuwa ni Miezi
a kipindi cha miezi mitatu
arekebishwa na Fundi kwa ghar
a Fundi juu ya uharibifu huo.

(b) Muda w
utakaotokea ndanty
kukamilika kwa ujenzi ut
thelathini tangu Mwajiri amemjulish

fu wote uliotokea ndani ya miezi

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibi
sita, atatoa Hali ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio kwa

Fundi. Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku 1le
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamig.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)
aba huu, Mwajin atabaki na 5% ya

oni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkat
ale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha

ale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndam
2i na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha

awili (2) baada ya kupata maelekezo ya

Mwish
gharama ya ujenzi hadi p
hizo zinaweza kutumika p
ya kipindi cha matazamio ya ujen
yharibifu huo ndam ya muda wa majuma m
MAwia)iri.

KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)

VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA
a Mwajiri

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kw
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenz,
vitakuwa m mali ya Mwajirt, Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taanfa

kwa Mwa)iri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

13.
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14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbilj
Zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

| 15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

‘\‘ Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria za
Tanzania.

17. RUSHWA

lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza
kuvunj)a Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(@) Mkataba kuvunjwa na Mwayjiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:

' I. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

il. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, iwapo
Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba

huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa
na Fundi.
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(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:
Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa

yafuatayo:
Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao

angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi
na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu, au

Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri, michoro

pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri ndani ya
ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa

stku  kumi  nan
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha

v,
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na makubaliano

katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba (7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi
atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa

zimesababishwa na Mwayjiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi

unaochusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote ulakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa njia

ya usuluhishi (arbitration).
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IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO
YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA KIHONDA.

MOROGORO

- 7
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