





2. ré\:BAmLIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
arama ya ufundi haitabadilika kwa namna

_ . . yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
meelgke;wa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri. y

NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna
ifuatayo;

() Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi
(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;
) (c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi,
(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;
(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na
(f) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA
KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe

mwezi 2021
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi

atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote

sitaweka kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande
zote mbili zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku |ﬁ toka tarehe ya makabidhiano ya

kazi hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajin,
' . ’ siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa
maelekezo kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kupiga dari karakana ya magari na jengo la darasa kama inavyoonekana

katika Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) sambamba na maelekezo ya Mwayjiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku 7 tangu
tarehe ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.
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maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya

muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili
atekeleze maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo «Fundi Mwingine”
Jitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi

cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya

(d) Kumjulisha Mwajiri  kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote
utakaobainika kati ya Michoro, Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Schedule
of materials),na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

sha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi
kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo

(e) Kumjuli
> (materia\s) vya
wa Vifaa vya

yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa

muda kutokana na makubaliano yao;

wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

() Kuhakikisha usalama
(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana né
kazi anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kod% ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Schedule
’v ’ : of materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu
£ mara tu atakopomaliza kazi iliyoainishyé\katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI \ Q

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: - \

. - . @ ;

(@) Kuvphpa Fundi malipo halali ya kazigiy a katika Mkataba huu
kulingana r'\a utaratibu uliobainishwa katk""kipengei‘ Na.3 cha Mkataba huu
pale Fundi atakapokuwa ametimiza wajib ) v;’ake kikamilifu kuli ,
Mkataba huu. ' N
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uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials)

' ambavyo
viko kinyume na Mkataba huu, .

M. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
V. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(C) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA

MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na

Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko
ya ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaa vya
Ujenzi (Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa

katika aina ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi
inayofanywa (quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya
ufundi na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD) ‘

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika,'at'atoa kwa Fundi

! Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ‘ujenzi kutakuwa ni siku ile

iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi. - ¢

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha /
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi

sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa mie
hiyo sita.
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v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili
arekebishe makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya
muda huo, Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote
ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana. wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa
ujenzi unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande

wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi(arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA

MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA)-CHA ———
MBEYA CHUO CHA UFUNDI saT '

)l STAD] VETA ‘
Sl.P '020 ‘\,!BEY,; =1 A :

Hasm Ko J MU S|
Jina: Saini; % L
Wadhifa: /u'k“u Wh c{'ﬁ“ Tarehe: Id{/%Zf

‘ = 3 . ‘ l

Mbele ya (Shahidi) :

Jina: /?) 'P(V‘“‘S’.X S v'ykmsf‘kgg\; ini:
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