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-MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

J^KAmBA VVA UMALIZIAJI UJENZI WA CHUQ CHA VETA MKINGA

Mkataba huu umesa^^ J mwezi OL 2Q22

KATIfA

Mkurugenzi wa Kanda, VETA Kanda ya Kaskazini, S.L.P. 1738, A/bshi, ambaye
anaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802, Dodoma
(ambaye katlka Mkataba huu atajulikana kama"'Mwajiri") kwa upande mmoja;

I

BASHIRU S. KAJEMBE wa TANGA (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama '
"Fundi") kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwaitri anajenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mkinga;

KWA KUWA AAwajlrl apatumia rasllimah zaMz^ ndani kwa ushirikiano na rasilimali
za nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mkinga;

KWA KUWA Mwajiri arnefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya ujenzi wa Chuo
Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mkinga;

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya michoro pamoja na
mchanganuo wa kazi za Ujenzi vinavyoonyesha kazi zitakazofanyika,

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAAAA IFUATAVYO;

1. GHARAAAA YA UFUNDI

Kwamba, gharama za ufundi hi Shilingi za Tanzania 60,774,570.00 (Milioni
Sitini laki saba sabini na nne elfu laki tano na sabini tu.)

Fundi atafanya kazi ya umaliziaji ujenzi wa majengo kumi na saba (17) kwa
masharti yaliyo katika Mkataba huu.

Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama "Gharama
ya Ufundi"

h\
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■irmBrnMrnYA m/mm iA ujenzi (contract sum adjustment) j j
Gharama ya Ufundi haitabaiika kwa namna yoyoteTie isipokuwa itakapokuwa •;
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
Ujenzi yatiyofanywa na Mwajiri, 1 ̂

3. NAMNA YAKUFANYA MAEIPO j J
Malipo yatafanyika baada ya kupata hati ya uthlbitisho wa kufanya malipo J T
kutoka kwa Mhandisi msimamizi wa mradi, katika malipo hayo asilimia tano
itakatwa ambayo ni fedha ya zuio (Retention). | i

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LAKAZI, UKAMlElSHAJI WA NA KUAHIRISHA
KAZI

'  • H#-

b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya miezi miwill toka tarehe ya
makabidhiano. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na
Mwajiri, siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa

maelekezo kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao:

I  I a) Kumalizia ujenzi wa majengo kumi na saba (17) kama ilivyoainishwa
:  kwenye mchanganuo wa kazi

a) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe 6/1/2022 au tarehe nyingine
kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa tarehe
nyingine kabia au baada ya tarehe tajwa, pande zpte mbili zitaweka
kumbukumbu ya maandishi siku ya makabidhiano na kusaini.

b) Kumpa Mwajiri ratiba ya kazi (Work programme) ndani ya siku saba (7) i;
tangu tarehe ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

W ■
c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani

ya muda utakaopangwa, iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
yaliyotolewa ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
' kumsimamisha Fundi kazi na kuajiri Fundi mpya ili atekeleze maelekezo

hayo. Gharama za malipo za Fundi mpya zitatpkana na sehemu ya fedha
aliyotakiwa kulipwa Fundi Mkuu kutokana na kazi husika aliyoshindwa
kutekeleza.

■li':
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[  d) Kumjulisha Mwajiri kwa maandishi kuhusu mapungufu yoyote
j  alakayobatni katlka miehoro au mchanganuo wa kad ill
I  / maelekezo.

e) Kun:qMlislia Mwajiri adapokq^a d ujenzi ilii Mwajiri atqe?
maelekezo.

f) Kuwalipa:watumishi au wasaidizi Vi?ake wanaomsaidia kufanya ujenzi
kutokana na makubaliano yao.

I  g) Kuhakikisha usalama wa watumishi au wasaidid v/ake>: Mwajiri;b9tah^
■I na madai yoyote ya fidia yatakayotokea katika eneo la kazi,

!  h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya sheria za nchi zinazohudana
na kazi anayoifanya.

I) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

j) Kurudisha kwa Mwajiri nyaraka na kumbukumbu zote.zinazohusiana na
mradi huu mara tu atakapomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRl

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatad:

a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu
kulingana na utaratibu uliobainishwa katika kipfngpte na>

b) Kutoa idhiniya kuanza kazi kutokana na ratiba ya ujenzi/kazi iliyowasilishwa
na Fundi Mkuu,

c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya ufundi kama ilivyoainishwa katika Mkataba
huu.

d) Kutoa mael€kezo mbaliihbali kwa Fundi Mkuu wdkati wa utekelbzajt wa kazi,

e) Kuhifadhi miehoro, mchanganuo wa vifaa vya ujenzi pamoja na maelekekezo
yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi Mkuu.

f) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya sheria za nchi zinazohusiana na
kazi anayoifanya Fundi.

g) Kumkata Fundi Mkuu kodi ya zuio (withholding tax).
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7. WATUMISHIWA FUNDI

Fundi atatakiwa kuwa katika epeo la ujenzi muda wote apapotekeleza
kazi yake. Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la
ujenzi kwasababu zi lizbid hi nishwa n a Mwaj i ri, ataweka mtu rnishi wake
ambaye ataendelea na usimamizi wa kazi kwa niaba yake,

b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watumishi wa kutosha
watakaomsaidia kufanya kazi iliyoelekezwa katika Mkataba huu.

c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza Fundi kumuondoa mtumishi wake
ambaye atakuwa hafanyi kazi kama inavyotakiwa na Mwajiri kulingana na
Mkataba huu.

8. MSiAAAMIZiM^ UJENZI

a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa ujenzi ambaye
atakuwa na jukumu la kusimamia shughuli za ujenzi kwa niaba ya J
Mwajiri Fund i au Mwakilishi wa Fundi Mkuu anatakiwa kutoa ushirikiano
kwa Msimamizi wa ujenzi katika kutimiza majukumu yake.

b) Maetekezo yatakayotolewa kwa Fundi Mkuu pa Msimamizi wa ujenzi kwa |;
maandishi kama ilivyoainishwa katika kifungu Na. 7(a), yatakuwa ni sawa j
na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo:

I  ;
,1" ;

i. Tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, michoro, maelezo na viwango,
mchanganuo wa vifaa vya ujenzi.

ii. Uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi ambavyo viko kinyume
na Mkataba huu.

iii. Maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali.

iv. Maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa ujenzi amepewa kwa
maandishi na Mwajiri kuyasimamia.

c) Maelekezo mengine yoyote yatayotolewa na Msimamizi wa ujenzi ambayo
hayako katika kifungu 8(b) cha Mkataba huu yatakuwa batili.

:  !

9, UJENZI UNAOFANYWA NA /AWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

' Ikiwa taratibuz:a ujenzi: zinaelekeza kuwa sehemu ya iijenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi lifanywe na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, Fundi atatakiwa kumruhusu Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa
na Mwajiri afanye ujenzi hub.

' 1
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n 10. MABADILIKO YA UJENZI

a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike
mabadiliko ya ujenzi tofauti na michoro ya ujenzi pamoja na mchanganuo
wa vifaa. Mabadilikp yanaweza kuwa: katika aina usanifu (design), ubora
V/a kazji (quality), kiasi cha kaziinayofanywa (quantity/extent of the

b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya
ufundi na pia kubadilika kwa muda wa j<iukamilisha tgehzi.

1^'

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI :N%MypA WA MA1^^ YA UJENZI

a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni ile siku
iliyoandikwa katika hati ya kukamilika ujenzi.

b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi,
utarekebishwa na Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu
Mwajiri amjulishe Fundi juu ya uharibifu hUO.

c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani
ya miezi sita, atatoa hati ya kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa
ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa siku ile iliyoandikwa
katika hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazaitiiO.

12. FEDHA YA ZUlO

Kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu ikikamilika, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokamilika.
Fedha hizo zinaweza kutumika pale uharibifu unapotokea katika kipindi cha
matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha uharibifu
hue ndani ya muda wa mwezi mmoja baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri.

13. VITU VYATHAMANi VltAKAVOPAYIKANA KATIKA ENEO i^ UJENZI

Vitu vyovyote vya tharrtani vitakavyoonekana katika eneo la ujenzi wakati wa
ujenzi, Fundi atavitolea taarifa na vitakuwa mali ya. Mwajiri.

14. MAMBQ YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile
mafuriko, kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo,
pande zote mbili zitapata nafasi ya kulijadiU na kulitafutia ufumbuzi wa
haraka.

sJ
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f  7 15. NOTISI (NOTICES)
ij/ Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkatal?^
^  yatafanyika kwa kupelekwa moja kwa moja (physically) kvya upande wowote

wa Mkataba.

16, SHIRIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katlka Mkataba huu ni
sheria za Tanzania.

i. A^wajirii kutomlipa Fundi hdani ya siku kutni ha rihe baada ya myda
ambao angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi
ndani ya siku kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya
kusitisha Mkataba huu, au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

I
17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUyUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:

Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au ' | !
ii. Kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

H:

f

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya
Mwajiri. Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya
muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba huu na kudai kwa Fundi
gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Fuhdiv

•(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa |
yafuatayo:

11illv'
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iii. Fundi asi|X)pata 5tTiaeieKezoya|layphusu ujenzi kutoka |
michoro pampja na makabrasha mengine anayopaswa kupey/a na i ,

Mwa|iri ndani ya siku kumi napne baada ya muda ambap '
angepaswa kutpa maelekezp, michprp parnpja pa mskabrasha
mengine, au

iv. KUfheteWesha upPlekaji wa yifaa vya ujenzj (piaterlals) au:
kuichelewesha ujenzi unapfanywa na MwajM; au mtu mvflngin
a^eajiriwa na Mwajiri wakati ujenzi hup Unaathiri kazi ya ujfena
inaypfanywa na Fundi, au

Y, Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi enep la ujenzi; kinyume; na
makubaliapp katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayp, Fupdi atarppa Mwajiri nptisi ya siku saba (7) lltar^
makpsa hayp, iv/app:Mwajiri hatarekebisha makpsa hayp ndaniya muda hup, Fundi
atasitisha Mkataba huu ria kudai kwa Mwajiri gharama zpte ambazp zinaweza kuv/a

^  zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zpte zitakazPkuwa zirpetumika katika ujenzi unaPhusu Mkataba huu
hazitatumika kwa piadhumuni mengine ypypte isippkuwa kwa ujenzi^
unaphusu Mkataba huu. Pia taarifa yeyete itakayppatikana wakati wa ujepzj
unaphusu Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mepgine ypyete
isiypkuwa kwa ujenzi unaphusu Mkataba huu.

20. USULUHISHIWA MIGOGORO

Mgpgprp wpwpte utakaptpkana na utekelezwaji wa Mkataba huu au.baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliapp ya pande zPte za
Mkataba. IwapP majadiliapp yatashindwa kusuluhisha rrtgpgprp> basi upande
wpWPte utatpa nptisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgpgerp usuluhishi
kwa njia ya usuluhishi (arbitratipn).
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