FAAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

W

MKATABA WA UJENZI
eR
mwezi O\ 2024

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 1©

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha Mkoa wa Lindi, S.L.P. 1001, Lindi ambacho
kinziwavilisha Mamiaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802 Dodoma
(ambacho katika hkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA

PriLipe U EMMANWEL s.Lp. HEZMD AR ES —SALAAM
rambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWi KUWA Mwajiti ana mpango wa Kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wiiaya ya

Mafia;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali —ake 72 ndani kwa ushirikiano na rasilima'i za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mafia;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajii ya kazi ye
WALV AT ) [CARAYK A A UWSHOSAT ] =t

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyof anyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MEBILL ZINAKUBALIANA KAKA IFUATAVYC:

1. GHARAMA YA UFUND!
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 2, RS, 0CO . sema;
AULIGN T TAND LAK] AR PAMSG NE— Mgy 51T
Fundi atafanya kazi ya WALV | RARAYAAA- S A AL
kwa masharti yatiye kztika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu kiasi hiki cha fedha kitzjulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
Gharama ya ufundi haitabadil
imeelekezwa moja kwa moja
ujenzi yaliyofanyv/a na Mwajiri,

ika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
katika Mkataba huu kutokand na mabadiliko ya

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

- Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

1. Atalipwa kulingana na hatua ya kazi aliyofanya baada ya kukaguliwa na
Msimamizi wa mradi/Enginer.,

’
O

- MAKACIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJl WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

oW
(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarche 13~ mwezi Ol 2621

au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
i . . {
tarche nyingine kabla au baada ya tarche tajwa, pande zote zitaweka

kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapc pande zote mbili
-Zitasaini.

(b} Fundi atakamilicha kazi ndani ya siku 30 _ toka tarche va makabidhiano va kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanvwa na Mwajiri, siku ya
ukamiiishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu ny

a kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(@) Wrod 2 AT KARKACK A YA ANER AT
kukamilizha ujenzi kama inavyoonekana katika Michoro
wa Vifaavya Ujenzi (
Mwajiri; . o

na

pamoja na Mchanganuo
Schedule -of materials) sambamba na maelekezo ya

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani va siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Ml:ataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri,

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotoleva na m
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo F

\

maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajir:

wajiri ndani ya
undi hatatekeleza
anayo haki ya
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6.

kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
seherau ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha %azi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowete utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of matcnais) na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichoeneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekeze yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanva ujenzi kwa rnuda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha uszlama wa watu wote wanaohusika katika uienzi anaoufanya;' (

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazchusiana na kazi
anayoifanyal

(i) Kukabali kukatwa na Mwajiri kodi ya. zuio (withholding tax}.

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana ria mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri afakuwa na wapbu ufuatao: -

(@) Kumlipa Fundi malfpo hzlali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkatcba huu.

{b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kva ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwishe wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali vakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

-
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(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Scheduie of mctericls)
pamoja na Maelekezo yete ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri liwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza mesharti yote ya Sheria za nchi-zinazohusiana na kazi
anayoifanya fundi; '

(f) Kumkata Fundi kodi va zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa ruwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kinindi ambacho Fundi hatakuwa kwernye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mty mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
Mmaana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

‘ . f
(b) Furdi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kufosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu,

(c) Mwajiri atakuwa na haki va kumuagiza iti Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa. Fundi . iwapo Mwajiri ataona mtu nuyo hafanvi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana-na Mkataba huu.-

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa. na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na juxumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikianc wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Makilishi wake Katika kutimiza majukumu yake.

(b) Mazlzkezo yatakayotelewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site " Supervisor) au
Mwakilishi wake. kwa maandishi kwa Fundi--au kwa miu yeycte ambaye
amekasimishwa kazi na -Fundi. kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maclekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
mambo vafuatayo: ' ‘

i. Talsiri ya -maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maclezo na Viwargo
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schequle of materials),

ii. Uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
Kinyume na Mkataba huu,
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. Maelekezo ¥a uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa vyatu na mali, na

iv.  Maelekezo mengine ambayo Mcimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi  wake amepewa mamiaka «wa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia, '

{c) Maclekezo mengine \yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supe:visor) au Mwak}U'shi wake ambayo hayako katika Kifungu-cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili, '

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MY/AJIRI
lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelckeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
tinalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi atamruhusu twajiri au Mtu mwingine aliy2ajiriwa na Mwajlri
afanye ujenzi hue, /

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza hutoa maelckezo kwa Fundi akikitaji yafanyike mabaditikc va
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule of'muteriols) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality) au kiasi cha %2zi inayofanywa
(quantity/exient cf thz works). '

(b} tabadiliko ya ujenzi')}anaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJEMZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL

COMPLETION AND DEFECTS L!ABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa: Fundi Hati ya
Rukamitika kwa uienzi, Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile ilivoandikwa
Katika Hati ya kukamilika kwa uzenzi. ' '

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotopkea ndani ya kipindi cka miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwg ujeriz: utarekgbishwa na

Fundi kwa -gharéma zake ndam ya siku thzlathini tangu Mwajiri amemjulisha
Fundgi juu ya uharibifu huc. Uharibifu utakaotokea rdan: ya ripind: cha miezi
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cita ut_ajulish‘.va kwa Fundi si zaidi va siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

(c) Mwaiiri ataliapcona Fundi amerekebisha - uharibifu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya mudz wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada va muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile 111/03nd|l'wa katika Hati va kukamiiika kwa uienzi baada ya muda wa
matazamio. -

12. FEDHA YA ZUIO (RETENT!ON FUND)
Mwishoni. mwa kazi ilnvoams‘wwa Katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki ra 5% ya
‘gharama va ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapckwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani y2 muda wa majuma mawili {2) baada y2 kupata
maelekezo va Nwajiri.

13.VITY VYA THAMANIL VITAKAVYOPATIKANA  KATIKA ENED LA UJENZI
(ANTIQUITIES) '
Vitu vyovycie vya thamani au’ vitakavyocnekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali va Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatea taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelékezo juu ya vitu hivyo. -

14. MAMBO YALIYO }\JE YA U\"E._O WA KIBINADAMU

takapctokea Ja'nbo tolote '1 lo nje ya uwezo wa kibinadamu karna vile mafuriko,

kimbunga, u:ter*.ekc a archi na mambo yamy.){anana na hayo, pan de zote mbili

zitapata nafq51 va k 1luad1h na kullputm ufumbu21 wa haraka

15. NOTISI (NOTICL'C} .
Mawasiliano yote, Hati, Notisi vatakdyofanyina katika Mkabata huy, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa mo ja(physically) kwa upande wawote wa Mkataba
au kupitia anwani ya pesta kwa barua iliyosajiliwa (registered ni=il).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA
Sheria za kutafsiri Mkataba huu ra ufanyaji wa kazi katika Mikataba huu ni Sheria
za Tanzania.
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17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yovote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja-Mkataba huu. .

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mizataba huu unawaeza kuvunjwa na upande wowote we tkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, jwapo Fundi akif
vafuatayo: '

anya makosa

(. i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoycte ya msingi, au
ii. Kutoiuata maeiekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

jii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata ¢hini ya Mvtjiri

- Basi- Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe ‘makosa hayo,
jwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huc, Mwaiiri atavunja
Mkataha huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa

zimesababishwa na Fundi.
(%). Mkataba kuvunjwa na Fundi: el -

Bila va kuathiri haki zozote z2 Fundi, iwapc Mwajiri akifanya makosa
a yafuatayo:

i.  Mwajiri kutemlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao

angepaswa kumlipa Fundi na akacndelea kutomlipa. Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada va kupewa na Furdi notisi ya kusitisha Mkataba huu,

au

ii. Mwaiiri anasitisha ujenzi kwe zaidi ya:kipindi cha siku thelathini, au

jii. Fundi asipopata maelckezo yanaychusu . ujenz! atoka kwa Mwajiri,
michoro parncja na makabrasha mengine anavepaswa Kupewa na Mwajiri

ndani ya siku kumi nan ne baada va muda ambac angepaswa kutoa
maelekezo,michore pamoja na makabrasha mengine, au '
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iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. Mwajiri  kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi Kkinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo

zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

o 19.USIRI
0

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohus;u
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa yjenzi

unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO
Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi(arbitration).

21.  USAFI WA ENEO
o Malipo ya mwisho ya ufundi yatalipwa pindi eneo litakapokuwa safi.

22.  MPANGO KAZI

Fundi anatakiwa kufanya kazi kama mpango kazi unavyoonesha na kukabidhi kazi
kwa wakati.

23.  KAZI ZINAZOTAKIWA KUFANYIKA KATIKA HATUA HIl
(N Upigaji wa lipu (plastering) ndani na nje ya jengo pamoja na
kutengeneza koplo
(1) Uwekaji wa vigae vya ukutani (Wall tiles)
(1) Ufungaji wa dali (Gypsum board na mikanda yake)
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(V) Kuskimu na kupaka rangi mikono mitatu (Skimming, Painting and

Decorations)
(V)  Uwekaji wa mfumo wa maji safi na taka (Water supply and sewage)

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA MKOA

WA LIND;

Jina: HARRY MMARL saini: é?,PN

Wadhifa: Kl Mruu WA CHile Tarehe: [© }D /s

Mbele ya (Shahidi)

Jina: \‘)\ﬁs_‘)“\ &LE}—U\!‘V\ ’??d‘\k\ﬂf)?\ﬂMSaini:

wadhifa: Lepialy Wif JERWAH Tarehe:

IMESAINIWA NA FUNDI

Mbele ya
| ulz p
Jina: PmL'PL uffirpe cL Saini: 612 o

Wadhifa: \‘ AP Tarehe: | e /C'| /-QC‘-{’Q

Mbele ya (Shahidi)

Jina: fapyp SELEAA Kan ADWOM Saini:

Wadhifa: w9y i) SERALALY Tarehe:
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