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KA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI
(VETA)

MAMLA

MKATABA WA KUWEKA UMEME MAJEEG%)&& (15)
Mkataba huu umesainiwa leo tarehe .. (. .mwezi .. .NYV.. 7’ ............ 2021

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA DAKAWA, S.L.P. 1696, Morogoro
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, 5.L.P. 2849 Dar
es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande

mmoja;
NA

LOSERIANHOSEA MTUI S.L.P 1431, Morogoro (ambaye katika Mkataba huu
atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
Kilindi;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Kilindi;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya KUWEKA
UMEME MAJENGO YOTE (15) NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya

w—-s— -

Wichoro pamoja na Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

FIVYQO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI
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ilioni tisa (T 000) Fundi atafanya kaziya
iza Te a Milioni tisa (Tsh 22,500, 7
oy e (0 harti yaliyo katika Mkataba huu.

0 YOTE ((15)14) kwa mas

¥wamba, kwa gharama ya shilin
ama “Gharamaya Ufundi”

KUWEKA UMEME MAJENG ok e
¥atika Mkataba huuy, kiasi hiki cha fedha kitajulikana

M ADJUSTMENT)

isipokuwa itakapokuw
a na Mwajiri,

YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT suU

na yoyote ile
mabadiliko ya ujenti yaliyofanyw

a imeelekezwa moja

MABADILIKO
Gharama ya ufundi haitabadilika kwa nam
kwa moja katika Mkataba huu kutokana na

NAMNA YA KUFANYA MALIPO
WMwajiri stamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(z) Mzlipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

[b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikemilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

14) ¥azi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

() ¥azi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na

(f) Bzzds ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio miezi 6 ”:5% ya Gharama ya Ufundi.

WAKAZIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(z) Fungi ztzkabidhiwa eneo la tarehe..gb. ...... mwezi “. ........ 2021. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka kumbukumbu kwa

maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili zitasaini.
(5} Fundi ztzkamilisha kazi ndani ya siku Q/b ................ ) toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. lwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwaijiri, siku ya ukamilishaji wa

¥
ujenzi inzweza kubadilika.

o) Wwzjiri znzweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo kwa Fundi

WATIBU WA FUNDI

™, g
- e

Jnci atzkuwa na wajibu ufuatao: -

(R 1)

KUWEKA  UMEME  MAJENGO Th
inavyoonekan YOTE (15)na  kukamilisha ujenzi kama

YOOon 2 katika Michoro pamoi vya Ujenz
' pPamoja na Mchanganuo wa Vi ya Ujenzi
e ‘ ifaa vya

¢ 0] materials) sambamba na maelekezo ya Mwajiri; G
)
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ork programme) ndani ya siku 7 tangu tarehe

bali cha Mwajiri.
nayoto

ri ratiba ya kazi (w
ba huu ili kupata ki che
(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maand1sh;\ ya

angwa katika maelekezo hayo, - :
. a0, muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya

maelekezo hayo ndani Yya ngwa . anay’
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa Fu'ndl A'Aw1'ng1’r’1e.1l1 atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundl. Mwingine z.lta'tokanakna'
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kaz

atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(b) Kumpatia Mwaji

ya kusaini Mkata lewa na Mwajiri ndani ya

na iwapo Fundi hatatekeleza

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakao!aainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na

. maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi
horo au/ na Mchanganuo wa Vifaavya

vya kiwango kilichooneshwa kwenye Mic
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda

kutokana na makubaliano yao;
(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;
(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;
ti (i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara

tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAUIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(@) &;t;n;ltipa ft;ndi r.nali;.)o‘ halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
atakaa;aktl u uhobngshwa 5atka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
poxuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.
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(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule‘? of mate'rials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI

() Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya

usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(C) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi

yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mty huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)
{a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuw
ambaye atakuwa na jukumu la ku
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushiri
Supervisor) au Mwakilishi wake ka

eka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
fanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
Kiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
tika kutimiza majukumu yake,

aclekezo vatakaw tolew i i=1 i i
i..w- €20 yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Wwakilishi wake kwa maandishi k i - |

e k Heanaisnt kwa Fundi ay kw ’ €
amekasiists a mtu yeyote ambaye

Z1 na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(ajcha
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Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu

mambo yafuatayo:

Michoro, Maelezo na Viwango

iri va maelekezo ya Mwajiri, .
i, Ujenzi (Schedule of materials),

i
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya
uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko

kinyume na Mkataba huu,

ii.

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

iv. oy
na Mwajir

@ Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha

Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA

MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri

afanye ujenzi huo.

&, 10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)
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(@) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa 'FUF'\C'h Hac?k ya
Kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa

Katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha mleZI sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekeb1sh§Na- na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri afnem]uh_sha'
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha m1.e21.
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi

hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya

¢ miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamlq
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni

siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa

matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)
Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata

maelekezo ya Mwayjiri.

¢ 13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI

(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa

kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

It'akapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
k}mbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
Zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.
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~ 15. NOTISI (NOTICES) |
; i i ratafanyika
Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkzbat,aO:;J:é \}VE; :“kat\,aba
kwa ama kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande W

e o : .
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail)

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA . |
= I fia
Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni She

za Tanzania.

17. RUSHWA o
(Lf% Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika lfutekeleza UJ?nz; L]Jg
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwa]

anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa

yafuatayo:

i.  Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

\«‘ iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,

iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa

zimesababishwa na Fundi.
(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:
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na nne baada ya muda ambao
utomlipa Fundi ndani ya siku
tisi ya kusitisha Mkataba huu,

i.  Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea k
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi no
au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa MA\//\VaJ"ri‘r:i
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na \::ai
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa Kutoa

maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

materials) au kuchelewesha
aliyeajiriwa na Mwajiri
a Fundi, au

g‘ iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa n

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na

makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

((G Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi

unaohusu Mkataba huu.

20. MCHANAGANUO WA GHARAMA
Gharama za kazi zimeainishwa.

1 Jengola utwala 3,150,000

2 Nyumba ya mkuu wa chuo 550,000
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C

10

11

12

13

14

15

Jengo la Madarasa
Jengo la stoo

Nyumba ya Wafanyakazi

Jiko na Bwalo

Karakana ya ushonaji

Karakana ya Komputa na uhazili
Karakana ya uashi na umeme
Karakana ya magari na kuchomerea
Bweni la wavulana

Bweni la wasichana

Vyoo vitatu

Nyumba ya walinzi

Power House

JUMLA

21. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande

wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi (arbitration).

1,750,000
500,000
550,000
1,150,000
1,350,000
2,050,000
2,150,000
2,000,000
1,200,000
1,200,000
750,000
350,000
3,800,000

22,500,000

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA VETA

DAKAWA
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