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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI
Mkataba huu umesainiwa Leo tarehe _2Y{ mwezi j 3 2020-2 o2 |
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha MeiA Hilomu g p (OGS
Kilem ™ jugiun ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi, S.L.P. 1068 Kigoma (ambacho katika Mkataba huu atajuiikana kama
“Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA

WILLLA B4 Dopawdds WP lce S.L.P. _—— Lo

X

(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
Buthiuns

J

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasitimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimati za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Lutt ;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadilano na Fundi kwa ajili ya kazi va
k_'_u_x’\ CLAA L 126A

b

NA KWA KUWA Mmwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro parngja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule cf materials) vinayocnesha namna kazi itakavyoranyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO.

1. CGHARAMA YA UFUNDI
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania < 0OY &S/ = | Fundi
atafanya kazi va _ftupae L]y kwa rmasharti yaiiyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fecha kitajulikana kama “Gharama va Ufundi”

Page1of2



2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(ay Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Charama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:20% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na
(f)Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZi, UKAMILISHAJ! WA KAZI NA KUAH!IRISHA KAZ)

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe _LO  mwezi __ O] 2028 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakapidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
Kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
Zitasaini.

{b) Fundi atakamilisha kazi ndari ya siku __2-,5:__ toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hivo. Ilwapo kutatokea mebadiliko ya uienzi valiyofanywa na Mwaiiri, siku ya
ukamilishaj1 wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI
Fuindi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kujenga MufAlwr  L[LU 3 kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana Katika
Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi {work prbgmmme)nd’ani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupaia kibali cha Mwajiri.

{c) Kutekel_e:ia maelekezo yote ya maandishi yanaybtolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelzkeze hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki vya
kumsimamisha kazi Fundi na kuaiiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malips ya huyo “Fundi Mwingine” zitatekana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingans na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.
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(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi {Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

\f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

() Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusidn;_a na kazi
anayoitanya;
(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kutingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini va kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokanra na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusirnamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama itivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamojz na Maelekezo yote ya maandishi valiyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza miasharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayuifanya Fundi; ' ‘

(T} Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

{a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipinai ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo 'a ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu rmahsusi kwa ajili ya
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usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

{b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Superviscr) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7{a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo:

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maeiezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Uienzi (Schedule of materials),

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyurme na Mkataba huu,

ili.  maeiekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na matli, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha & {b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

UJENZ!I UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa
na Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliveajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi hito.
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10.

11.

12,

13,

MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubcra wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the wcrks).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETICN AMD DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(@) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile ilivoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishiwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakactckea ndani ya Kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi va siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita. ;

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote ulictokea ndani va
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.KukKamilika kwa ujenzi baada va muda wa matazamio kutakiiwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamic.

FEDHA YA ZUiO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba nuu, Mwanr. atabaki na 3% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizoe zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamic ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha ukaribifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baadc. _va Kupata
maelekezo va Mwajiri.

VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKARA KATIKA ENEO LA . UJENIZI
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani.au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
v1tdkavy0paukana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakat: wa ujenzi,
v1talfuwa ni mati ya MwaJm Baada ya v1tu mvyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
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14

. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotckea jambo lolote litilo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

16.

11,

13.

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
«wa arna kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania.

RUSHWA

lwape Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba hut unaweza kuvurjwana upande wowote wa Mkataba huu.

{a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri: _
Bila ya kuathiri haki zozcte za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:
i.  Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
. kutofuata maelekezo ya Mwajiri waksti wa ujenzi, au
ifi. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idnini ya Mmwajiri

BasiMwajiri atampa Fundi notisi va siku saba ili arekebishe makcsa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwaiiri atavunija
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazc zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yaruatayo: -

i Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Funch na akaerdeiea kutomlipa Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,
au ' ' '
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19,

20.

il.  Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

fii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajm gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unzohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unachusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa uienzi unaohusu
Mxataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoycte isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadilianc ya pande zote za
Mkataba. !wapo majadilianc vatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne y? kuupeleka mgogoro usulums”n kwa
niia ya usuluhishi (arbitraticon).

21 MCI aAidGAhL‘O WA KAZI-KUFIGA LIPU STOO KLU - MB & EL WORKSHOP

S/N AINA YA KAZI i [ BEI YA FUND! 1
& Kuandaa ukuta na kuweka timanzi i) 200,000~ =
2 Kupiga lipu ya ndani- plastering 600,200
3 [Kupiga lipu ya nie- Rendering iy 500,000 i
4 Kunyoosha koplo za milango na madirisha 250,000

3 {unyoosha ngT.J_zo 250,000

6 | Kumwagiliz tipu maji curing kwa muda wa siku saba | 200,000 Sl
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’___ iy  Jumla ya Gharama ya Ufundi

2,000,000.00

]

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA

\EE:-\J}v BeDre.

Jina: rﬁP'A\ AL

Wadnifa: S . PR Gpal

=

Mbele va (Shahidi)

Jina: HAS| ABDALLAH

Wadhifa:

AMsa U

IMESAINIWA NA FUNDI

Jina: WILITAM B N & TQRIKE

Wadhifa: oA DI A K,

Mbele ya (Shahidi)

Saini;

Tarehe:

Saini:

Tarehe:

Mbeaie va

Saini:

Tarehe:
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