MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehelQ... mwezi 0], 2022

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha Mikumi S.L.P. 110 ambacho kinaiwakilisha
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho
katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA
MAKARIUS MKOMA, S.L.P. 134, IFAKARA (ambaye katika Mkataba huu atajulikana

kama “Fundi”) kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
Ulanga;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Ulanga;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya UMEME katika
majengo taja yatakayagharimu kiasi cha Shiling 1,815,000/=, Mgawanyo uko kama
ifuatavyo:-

"GHARAMA
YA JUMLA |
KWA JENGO

T [ NYUMBA YA MKUU WA CHUO | KUFANYA WIRING KATIKA JENGO 180,000

[S/N | JENGO LA — KAZI ITAKAYOFANYIKA

———————

2 | CHOO CHA WAVULANA KUFANYA WIRING KATIKA JENGO | 60,000 |
T TCHOO CHA WAFANYAKAZI | KUFANYA WIRING KATIKA JENGO | 60,000

4 [STOO KUFANYA WIRING KATIKA JENGO | 120,000
5 | GENERETA CUFANYA WIRING KATIKA JENGO | 60,000
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KARAKANA YA KOMPUTA

KUFANYA WIRING KATIKA JENGO _300,000
KUFANYA WIRING KATIKA JENGO | 300,000

. e
KUFANYA WIRING KATIKA JENGO | 300,000 |

KARAKANA YA USHONAJI

DARASA

e ___-_-_-..___—-—l-.

JKO NA~ BWALO LA |KUFANYA WIRING KATIKA JENGO | 375,000
CHAKULA

CHOO CHA WASICHANA

—ﬂ

“TKUFANYA WIRING KATIKA JENGO | 60,000

JUMLA YA KAZ| ZOTE 1,815,000/=

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 1,815,000/=, Fundi atafanya kazi
ya Kuweka umeme(wiring) majengo yalivyoainishwa hapo juu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itaka!)?kuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne baada ya
kuidhinishiniwa malipo na wasimamizi wa site.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZ| NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe 2] mwezi_0O , 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa

tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili

zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.
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(c) Mwajirl anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kufanya marekebisho yote kama yalivyoainishwa hapo Juu. (Schedule of
materials) sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Fundi atatakiwa kufanya kazi kwa mpango kama atakavyoongozwa na mpango
kazi atakaopewa na wasimamizi wa site.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sechemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwayjiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaoPainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(€) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(2) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.
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5. WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halall ya kazi illyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi

atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(¢) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapoteke.leza. kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la u;en.z-1'kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya

usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi

yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor), ambaye
atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba ya Mwajiri, na

Page 4 of 9

Scanned with CamScanner




pond! 2108 Ushiriklano wote kwa Mgimamizi wa Ujenzi (Project Supervisor) 8¢

swakilisht wake

saclekero yatlakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi ($ite Supervisor) au und!
un

(b)
sama fnavyoonekana katika Kifungu chaZ(ajcha Mkataba huu, yatakuwa nl SaWE na

maeclekezo altyoyatoa Mwa)irf kubusy mambo yafuatayo:

Maelezo na Viwango

f. tafsirt ya maelekezo ya Mwa)irl, Michoro,
chedule of materials),

(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (§

uondoa)l katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenz (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

i1,

iil, maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mall, na
iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri

kuyasimamia.

Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na
atakuwa batili.

Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha Mkataba y

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA

MWAJIRI
lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa
na Fundi

basi Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri,

atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)
kezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya

(a) Mwajiri anaweza kutoa maele
vya Ujenzi

ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaa
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina

ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa

(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

Page 5 of 9

Scanned with CamScanner




1. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya

kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenazi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hatf ya kukamilika kwa ujenz| utarekeblshw?l Ea
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha

Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha m:z::
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa m
hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani 3;3
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazam t:
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakudwa na
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda W
matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mw_ajiri atabakll hna ?Z}dzz
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. ™ aannd
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utaFokea katlkak ulgataa
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au a : -
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya Ktp<

maelekezo ya Mwajiri.

13 VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri

vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wa}<ati wa UJen?n,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa

kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

ltakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafurik?,:
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili

zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.
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(5. NOTISI (NOTICES)

il
Mﬁ:::‘;::o yote, Hatl, Notis! yatakayolanyika katika Mkabata huv,
v wupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowole
au kupitia anwani ya posta kwa barya fllyosa)ilhwa (registered mall).

yatafanY“"‘
wA Mkatabﬂ

16, SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sherfa za kutafsirf Mikataba huu na ufanya)i wa kazl katlea Mikataba huv
74 Tanzanla,

17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekelera
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinal yoyote, bas! Mwalir]
anaweza kuvunja Mkataba huu.,

ai Sheria

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote Wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri: -
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya ma
yafuatayo:

msingi, au

i, Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
a kupata idhini ya Mwajiri

arekebishe makosa hayo,
huo, Mwajiri atavunja
bazo zinaweza kuwa

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila y

iwapo Fundi hatare
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gh

zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:
Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwa

yafuatayo:

i.  Mwajiri kutomlipa Fundi

angepaswa kumlipa Fun
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi

dau

jiri akifanya makosa

ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao

di na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
notisi ya kusitisha Mkataba huu,

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au
maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajir,

iii. Fundi asipopata
wa na Mwajir

michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupe
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19.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa —
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuch<-:'lewesijai
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa n¢ Mwajif
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume  Né

makubaliano katika Mkataba huu,

siku saba
hayo ndani ya
gharama ZO

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

muda huo,
te ambazo

USIRI

. : i ika ujenzi
Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika kat ) ~7i unaohusu

hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa UJ€

' ' i ,n7i unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenZi o
ine yoyote isipokuwa kwa ujen

Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengl
unaohusu Mkataba huu.

Mkataba huu au baada Yya

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa -

utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano Ya pande-zote -
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi .up_a;l
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa

njia ya usuluhishi (arbitration).

Page 8 of 9

Scanned with CamScanner



MESAINWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUND! STADI (NA HUDUMA)

MIKUM

| " } ‘. L‘ <
y ' ;a y B '-#“M
1? 'ﬂ'. - "_,._,___......r-.--a—h - 1 \

Jina.

wadhifa: h'“’" L AAWALL LR Tarehe: —
SAREY. )

Saini:

Tarehe: W

IMESAINIWA NA FUNDI

Mbele ya
Jina: _mmaﬂmi—ﬁmmﬁ
Wadhifa:
Mbele ya (Shahidi)
Jina:
Wadhifa
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