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MKATABA WA UJENZI

X O
ol 2021

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe _1C  mwezi

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi {(na Huduma) cha Mkoa wa Lindi, S.L.P. 1001, Lindi ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802 Dodoma
(ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”’) kwa upande mmoja,

NA

THomas S KALOR S.LP. 146243 TAR-&- SALAAM
fambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine '

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Witaya va

‘\afia;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mafia;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi Va
WAL 2 ATy ST G L watumass] (S -TaAacHch STaAade Hm,\S\?}’

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1, GHARAMA YA UFUND!
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania .5, 220, O06]- , sema;
MNILIG L TAND  LAK T MBIL) THELATHINA =LY

Fundi atafanya kazi ya Wm«£12.0431 JENGD Lo uATum 18814 (Serd—e e T

kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu. =N deuse)
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTHMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO

.Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

1. Atalipwa kulingana na hatua ya kazi aliyofanya baada ya kukaguliwa na
Msimamizi wa mradi/Enginer.

. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRESHSA?O}%ZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe 17— mwezi <) 76241
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nvingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaﬂeka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili

.Zitasaini.

. 7
(b) Fundi atakamilicha kazi ndani ya siku (3D toka tarehe va makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadilike ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
uhamilishaji wa uienzi finaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza vuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUND!
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(@) LMALIZ 15T WG LA pEhueai i na
kukamitisha ujenzi kama inavvoonckana katika Michoro pamoja na Mchanganuo
wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials) sambamba na maelekezo ya
Mwajiri; : ‘

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani va siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Miataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c)Kutekelezé maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maclekezo -hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, twajiri anayo haki ya
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kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine"ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
seherau ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”,

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoio, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schzdule of matcnals\ na
maelekezo ya Mwa ﬂn iti Mwajiri atoe maelekezo yake;

() Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya uienzi (materials)
vya kiwango kilichosneshwa kwenye Michoro au/ na Mchangahuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohumkq katika uienzi dnao.Jfanva, /

(h) Kuzingatia ra kutcke[eza masharti yote ya Sheria za nchi zinazchusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukelbali kukatwa ria Mwajiri kodi ya_zuio (withholding tax}.

(G) '<urud1sha kwa Myveadir Michoro Mchanganuo wa Vifaa vya U]enZI (Schedulr) of
mute.:als) na “nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopom aliza kazi 1[1yoa1mshwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri afa!fuwa na w:g}bu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi ma[‘fpo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba hut, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkatzba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamt'a kvia ukamiifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwishe wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

-~
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(c) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of mctericls)
pamoja na Maelekezo- yctp ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(K) Kuzingatia na kutelieleza masharti yote ya Sheria za nchi-ziiiazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi va zuio (withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hl"yo xipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na M wayjiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya

- usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu kuyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa an2pewa Fundi.

(b) Furdi ataweka ut**aqbu wake kwa ajili ya kupata watu wa kufdsha
watakaomsaidia I'auxa Kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki va kumuagiza ili Fundi amuondee mftu au ‘msaidizi
yeyote wa. Fundi.iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafamn kazi kama
inavyotakiwa na Mwzajiri na kulingana-na Mkataba huu.-

.

MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakinwa. na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikianc wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Superviser) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Mazl=kezo 'yatak"vctoléwa na Msimamizi wa Ujenzi ((itt«'duber.f"sb:) aQut
Mwakilishi wake. kwa maandishi kwa. Fundi-au kwa mtu yeycte ambaye
amexasimishwa kazi na-Fundi.kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu yatakuwa ni sawa na maelekezo (.llyoyatoa N‘wajln kuhusu
mambo vafuatayo

.. Tafsiri ya -maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maclezo na Viwangd
(Speciﬁcat.r'ons) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Sch’édu.’e of materfals).

—

i Uondoajr katika enéo la UJen21 v1fc.a vya ujenzi (materla s} ambavyo viko
kmyume na Mkataba huu
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iil.  Maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv.  Maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi  wake amepewa mamlaka «wa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia. ‘

{c) Maelekezo mengine ‘y‘oyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili. ' h

| 9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIVA NA

(‘ MW AJIRI

v lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliy2ajiriwa na Mwajiri

afanye ujenzi huc. ,'

10. MARADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwaiiri anaweza hutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadilike ya
ujenzi tofauti na Michoro va ujenzi pameja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality) au Kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extert cf the works). '

(b} Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
A na pia kubadilika kwa muda wa lukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI MA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND PEFECTS L*ABILITY PERIOD)
(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa- Fundi Hati ya
kukamitika kwa uienzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siki ile ilivoandikwa
~ katika Hati ya kukamilika kwa usenzi. '

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi <ha miezi sita
tangu siku rAwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenz: utarekebishwa na
Fundi kwa .gharama zake ndam ya siku thclathini tangu Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huc. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipind: cha miezi
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sita ttajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita,

(c) Mwaijiri. atalapcona Fundi amerekebisha - uharibifu -wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati,ya, ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa-matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada va muda wa Mmatazamio kutakuwa ni

- siku ile ilivoandikwa katika Hati va kukamiiika kwa uienzi baada ya muda wa

matazamio. FTR ; ‘ C Tl

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND) .
Mwishoni. mwa kazi ilivoanishwa Katika Mkataba. huu, Mwajiri atabaki ra 5% ya
‘sharama va ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapckwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio Ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili {2) baada ya kupata
maelekezo va Mwajiri. ;
!

13.VITY VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA  KATIKA ENED LA UJENZI
(ANTIQUITIES) X , 2
Vitu vyovycte vya thamani au’ vitakavyocnekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
Vitakavyobatfka'na au kuonekana na Fundi katika ened [a ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali va Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekaria, Findi atatod taarifa
wa Mwajiri ilia toe maelékezo _jl,iu ya vitu hivyo. | b

14. MAMBO YALIYO NJE YA. UVWEZC WA KIBINADAMU }
ltakapdtqkea jambo tolote (ililo nje ya uwezo wa kibinadamu karna vile nﬁafuriko,
Kimbunga, teterneke 'a ardhi na mambo yanaysfanana na hayo, tande zote mbili

zitapata nafasi ya kalijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka, "~ 7

15. NOTISI (NOTICES) ot g B T RO
Mawasiliano yote; Hati, Notisi vatakayofanyika katika Mkat_)at'a hay, yatafényika
kwa ama kupe!e}c.wa}_rnoja'kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered nizil)., :

16. SHERIA ZINAZOTUAIKA | |

Sheria.za kutafsiri Mkataba hiu ra ufanyaji wa kazi katika Mkatzba huu ni Sheria

za Tanzania. \ s : ¥

‘Fage60f9
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17. RUSAWA
lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yovote ya rushwa ama jinai yayote, basi Mwejiri
anaweza kuvunja-Mkataba huu. ’

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mlzataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Fkataba huu.
. ] p .

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
vafuatayo: '

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote,ya; msingi, au

il. Kutoiuata maeiekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya uienzi bila ya kupata ‘¢hini ya Mwajiri
Ba':i»,.‘v‘.wajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arexebishe rzkosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huc, Mwajiri atavunja

Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi.

(b). Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila va kuathiri haki zozote za Fundi, iwape Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

i.  Mwajiri kutecmlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa. Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada va kupewa na Furdi notisi ya kusitisha Mkataba huu,
au ’ v ! . i

i, Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya;kipindi cha siku thelathini, au
iii. Fundi asipopata maelekezo yanaychusu . ujenzi Kutoka  Kwa Mwaijiri,
michoro parnoja na makabrasha mengine anavepaswa xupewa na Mwajiri

ndani ya siku kumi nan ne baada va muda ambac angepaswa kutoa
maelekezo, michore pamoja na makabrasha mengine, au '
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iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliveajiriwa na Mwajiri.
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume ra

makubraliano katika Mkataba huu, '

Katika mazirgira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi y2 sike saba(7) ili arekebishe

- makosa hayo, iwapc Mwajii hatarekebisha makosa hayo ndami ya muda huo,

19.

22,

23.

Fundi alasitisha Mkataba .hut na kudai kwa Mwajiri gharama zcte ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri. ‘ :

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unzohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusy
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote'itakayopatikana wakati wa ujenzi unashus
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa yjenzi
vnaohusu Mkataba kuu. ‘

USULUHISHI WA MIGOGORC,

\gogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkateba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zcle za
Mkataba. Iwapo najadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogere, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nre ya kuupeleka mgogord usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi{arbitration). o ' :

USAFT WA ENEO
Malipo ya mwisho ya ufundi yatalipwa pindi enzo litakapokuwa sa‘i.

MPANGO KAZ!
Fundi anatakiwa kufanya kazi kama mpango kazi una\fyooneéh_a na kilkabidhi kazi

kwa wakati.

KAZ! ZINAZOTAKIWA KUFARYIKA KAT!KA HATUA HII |

(N IJpigaji wa lipu - (plastering) ndani na nje ya jengo pamoja na
‘Lutengeneza koplo

()  Uwekaji wa sakafu na Vigae (Floor tiles)

(1)  Uwekaji wa vigae vya ukutani (Wall tiles)

(IV)  Ufungaji wa dali (Gypsum board na'mikanda yake)
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(V)
Decorations)
(V1)

Kus
kimu na kupaka rangi mikeno mitatu (Skimming, Fanting and

Uwekaji wa mfumo wa maji safi na taka (Water supply and éewage}

K:ZFS/\IN,IWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA VA ELIMY NA
UNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUQ CHA UFUND! STADi (NA HUDUMA) CHA M'-’OA

WA LINDI

Jina: MQRV NMA@J Saini:

Wadhifa: @J‘leu WA dtinTarehe:

Mbele ya (Shanidi)

'] ] - £ -
Jina: K5I Sciewam £amnpyac]Saini:

Wadhifa: WAKVEY wi =By Tarehe:

IMESAINIWA HA FUNDI

_ Mbele ya
Jina: Thopmhs s kploRi  Saini:
Wacihi_fa: 'F(l/ﬂl// Tarehe:

tbele ya (Shahidi)

Jina: Ragin Seliepany KNmafy WA Saini:

Wadhifa: WAKILY wh SEQVALY Tarehe:
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