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2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi
yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na

(f) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio’:5%)ya Gharama ya Ufundi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la siku tatu baada ya mkataba kusainiwa
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) KUBANDIKA VIGAE VYA UKUTANI NA VYA SAKAFU NA KUKAZIA GROUT na
kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika Michoro pamoja na Mchanganuo
wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials) sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.
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(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya muda
utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi

na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama
za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa
kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na

maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials) vya
kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi

(Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;
(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(§) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara tu
atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3'cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya

ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.
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elekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo  na Viwango

i. tafsih ya ma
Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

(Specifications) Mchanganuo wa

i, uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko

kinyume na Mkataba huu,

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
o Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

iv. maelekezo mengine ambay
maandishi na Mwajiri

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa
kuyasimamia.

yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site

(c) Maelekezo mengine yoyote
ke ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha

Supervisor) au Mwakilishi wa
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa

na Fundi
ifanywe na Mwajiri au Mtu
Mwajiri au Mtu mwingine a

mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi atamruhusu
liyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADlLIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Habadiikoiya ”jé“Zi yanaweza yakapelekea kubadilik m
: o a kwa gharama :
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi. : Nt

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA W
A MATAZAMIO
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD) faie B RERACTICAT

a) Mwaiiri e
(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati
i ya

kukamilika kwa ujenzi. Kukamili
: _ g amilika kwa ujenzi e ke
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi. AR Slkdle fliyoandiow
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(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita tangu
siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na Fundi kwa
gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juu ya
uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita utajulishwa
kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi hiyo sita.

(C) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya miezi
sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio kwa
Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndani
ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha

uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya
Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,

vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,

kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moj

n2 ' a kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail),

Page 6 of 9

CamScanner












