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A UFUNDI
MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO Y

STADI
(VETA)

' O YA MAJI
MKATABA WA UJENZI (KUTINDUA NA KUFUNGA MIFUMO Y/

SAFI NA MAJI TAKA)
KATIKA BWENI LA WASICHANA

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 11 mwezi Januari 2022
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA DAKAWA, S.L.P. 169, Morogz(;;(;
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufund1“5'tad1, <3 P
Dodoma (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande

mmoja;

NA

LEONARD MBUGUNI E.P.C.T S.L.P 51 Songe Kilindi (ambaye katika Mkataba huu
atajulikana kama “Fundi”) kwa upande Bomba

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
Kilindi;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali
za nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Kilindi;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi va

(KUTINDUA NA KUFUNGA MIFUMO YA MAJI SAFI
NA MAJI TAKA KATIKA
BWENI LA WASICHANA :
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ya Michoro pamoja  na

wundi  nakala
- sha namna kazi

' aiiri  amempatia
NA KWA KUWA Mwajiri amemj palerials) vinayoons

i ionzi (Schedule of
Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Sclie )f

imkavyofnnyika;

[FUATAVYO:
HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA

A YA UFUNDI , L
S\ﬁiﬁiﬁwa gharama ya Shilingi za Tanzania Laki ngnc na c]nf;l\l;aom;llzll\f::]};
800,000) Fundi atafanya kazi ya (KUTINDUA NA I(UFUNGA ’MIF o e
SAFI NA MAJI TAKA) KATIKA BWENI LA WASICHANA kwa rr'ma.s.har i yalty
katika Mkataba huu, Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama

1.

“Gharama ya Ufundi”

@

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapok.uwaf
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi

yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna

ifuatayo;

(a)Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi
@ ._ (b)Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;
A (c)Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;
(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundj;
(e)Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na
(f) Baada ya kukamilika kwa”Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI
, UKAMIL
KUAHIRISHA KAZI ISHAJI WA KAZI NA

(a) Fur;(di atakabidhiwa eneo la tarehe 7/2/2022 mwezi Machj 2022. Twapo Fundi
. . . . . 1
atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa paIr)1de zote
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' . ; S s roporo, basi upande

~Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, lc ’ IPLk

4 : ¢ -0 usuluhishi kwa
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro us .

njia ya usuluhishi (arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA I;SILH;:K
NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (
HUDUMA) CHA VETA DAKAWA

o —T‘_ﬂ:
Jina: \&\%}A (MllmSaini: —
Wadhifa: Ka‘\\"/\ Ve U sz, O’+\ o ,’,1\ o222

Lo oo

@ Mbele ya (Shahidi)
Jina: N{D_SC’\OH Mf—aw Saini: <}L v

N TEKELELAY (
Wadhifa: N\“UU [ Ko _UTEKE Tarehe: O:F[OQ/D‘“Q 2

IMESAINIWA NA FUNDI
Mbele ya
Jina: {EONARYS A MBUGAN|  Saini: Ql\f/msﬁ
Wadhifa: St8. Lo H7RA (o g Tarehe: aﬁ'ag‘ ez
PLymaag/ pry 1HAGE
3 /
@
Mbele ya (Shahidi)
Jina:  FRAK JACH [RANK  Sain: £
Wadhifa: Fopng Tarehe: é}/@ 2 /20 27
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. i muda
e . 114 kufanya kazi kwa
() Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanc”lol’nsaldla Y

kutokana na makubaliano yao;
: i i fanva;
wa watu wote wanaohusika katika kazi anaou ya;

() Kuhakikisha usalama
usiana na kazi

. . i zinazoh
(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zin

anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

a Vifaa vya Ujenzi (Schedule of

() Kurudisha kwa Mwajiri Michoro, Mchanganuo w :
husiana na mradi huu mara tu

materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazo
atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu
kulingana na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu,
pale Fundi atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na

Mkataba huu.
(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya

ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa

kazi kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.
(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti i
yote ya Sheria za nchi zinazohusi I
anayoifanya Fundi; osiena ma lazi

(f) Kumkata Fundi kodji ya zuio (withholding tax).
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- WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekc.lez'a. kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye ene.o la ujenzi ‘kwa
sababu  zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kw'a ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na

maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

et a . _-l e
(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

. o1 . ," : ‘,‘i

() Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au r?lmldl/

yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

&

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonckana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo alivovatoa Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo:

Q i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango

(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,
L. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
iv.

maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.
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tarehe ya
(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku ALOBAINI NA SABA-(47).t0k13.1 zzzn v}:ra
makabidhiano ya kazi hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya u]en;;l (};fil'llzla K}:RZI
. ; ika.
na Mwajiri, siku ya ukamilishaji wa uwjenzi inaweza kubadl

ITAKAMILIKA TAREHE 15/ MARCH 2022

o y . . oa maelekezo
(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kut

kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

@ ,
(2) (KUTINDUA NA KUFUNGA MIFUMO YA MAJI SAFI NA MAJI TAKA)
KATIKA BWENI LA WASICHANA na kukamilisha kazi kama inavyoonekana
katika Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of

materinls) sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku 5 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo, na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na

L sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

V(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote

utakaobainika kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya kazi (Schedule of
materials),na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

Vv (e) Kumjfﬂisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kllwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;
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’ ~ R i , : , Y i w 1
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada va muda wa matazamio kutakuwa n
AR R . ) ) i ’ uda wa
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzl baada ya m
matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
| jenzi utakapokwisha. Fedha.
fu utatokea katika ujenzi
kashindwa au akakataa

gharama va ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya u
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibi

ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi a

kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya upats
maelekezo ya Mwajiri.

@ 13 VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mx.vapr.l
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa

kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania.
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I 7. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza
kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.

(a)Mkataba kuvunjwa na Mwajiri: L Kk
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:

i.  Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya
Mwajiri

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja

Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutoml

kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi
au

ipa Fundi ndani ya siku
ya kusitisha Mkataba huu,

. Mwajiri anasitisha wjenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au
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O

otolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakay
hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo

Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA
NA MWAJIRI

Tkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuw
na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine a

atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwaj

ya ujenzi wa jengo linalojengwa

a sehemu
asi Fundi

liyeajiriwa na Mwajiri, b
iri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI /KAZI(VARIATIONS)
Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya

(a)Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa
a Ujenzi

ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavy
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina ya
usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa

(quantity/extent of the works).

(b)Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi

na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI
(PRACTICAL COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi si
fang® siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekek:;l}i}vzé o
iunj? ‘kwa gharan}a- zake ndani y.a .siku thelathini tangu Mwajiri amem'u;s;lz

undi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha] miezi

sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi i
1 ya sik e .
hiyo sita, y u thelathini tangu kuisha kwa miezi

¢) Mwajiri i I
(c) . j 2 atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani
1 SI . K .. a n
a, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda tam N
wa matazamio
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iii. Fundi as 8 T
! asipopata maelekezo yanayohusu ujenzl kutoka kwa Mwajiry,

michoro p o, T

oro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani va siku kumi

ani va siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa

maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha

ujenzi unaofanvwa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri ‘
1

wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inay ofanywa na Fundi, au

v. Mwaijiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na

makubaliano katika Mkataba huu,

ajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe

ani ya muda huo,
ambazo

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mw
arekebisha makosa hayo nd

makosa havo, iwapo Mwajiri hat
a Mwajiri gharama zote

Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kw

zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nvaraka zote zitakazokuw
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoy ote
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakay opatikana w
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi

a zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu

1‘31}301\[]\\’0 kwa ll]CI\/l unaohusu

akati wa ujenzi unaohusu

unaohusu Mkataba huu.

20. MCHANAGANUO WA GHARAMA

Gharama za kazi zimeainishwa.

A. JENGO BWENILA WANAFUNZI
/

CUTINDUA NA KUFUNGA MIFUMO YA | 800,000

| MAJISAFI NA MAJI TAKA) KATIKA

JUMLA 800,000

i
’
|
L
|

[,_‘

21. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
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