MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

<
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MKATABA WA KAZ| YA UFUNDI WA KUTENGENEZA NA KUFITISHA MADIRISHA NA
MILANGO YA GRILL UJENZI WA CHUO CHA VETA LUSHOTO

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe l I mwezi O S‘ 2022

KATI YA

Mkurugenzi wa Kanda, VETA Kanda ya Kaskazini, S.L.P. 1738, Moshi, ambaye
anaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802, Dodoma
(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama "Mwajiri") kwa upande mmoja;

NA

MESHACK SIMON MOLLEL (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama "Fundi”)
kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwajiri anajenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya LUSHOTO;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali
za nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya LUSHOTO;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO;
1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, gharama za ufundi ni Shilingi za Tanzania 96,000,000.00 (Milioni
tisini na sita).

Fundi atafanya kazi ya kufyatua matofali 32,000

Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama "Gharama
ya kufanya kazi ya kufyatua matofali"



2. MABADILIKO YA GHARAMA ZA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

-

Gharama ya Ufundi haitabalika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya

Ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.
NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Malipo yatafanyika baada ya kupata hati ya uthibitisho wa kufanya malipo
kutoka kwa Mhandisi msimamizi wa mradi na mwajiri atamlipa Fundi ndani
ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na

(f) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya

Ufundi. ®

MAKABIDHIANO YA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

a) Fundi atakabidhiwa kazi tarehe 20/05/2022 au tarehe nyingine kabla au
baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa tarehe nyingine kabla
au baada ya tarehe tajwa, pande zote mbili zitaweka kumbukumbu ya
maandishi siku ya makabidhiano na kusaini.

b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku ishirini na moja toka tarehe ya
makabidhiano. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na
Mwajiri, siku ya ukamilishaji inaweza kubadilika.

€) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa
maelekezo kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao:

a) kutengeneza na kufitisha madirisha na milango ya grill kwa majengo kumi
na tatu (13) kama ilivyoainishwa kwenye mchanganuo wa kazi.

b) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani
ya muda utakaopangwa, iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
yaliyotolewa ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha Fundi kazi na kuajiri Fundi mpya ili atekeleze maelekezo
hayo. Gharama za malipo za Fundi mpya zitatokana na sehemu ya fedha
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6.

f)

g)

aliyotakiwa kulipwa Fundi Mkuu kutokana na kazi husika aliyoshindwa
kutekeleza.

¢) Kumjulisha Mwajiri kwa maandishi kuhusu mapungufu yoyote
atakayobaini katika michoro au mchanganuo wa kazi ili Mwajiri atoe

maelekezo.
d) Kumjulisha Mwajiri anapokosa vifaa ili Mwajiri atoe maelekezo.

e) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kutengeneza na
kufitisha madirisha na milango ya grill kutokana na makubaliano yao.

f) Kuhakikisha usalama wa watumishi au wasaidizi wake, Mwajiri hatahusika
na madai yoyote ya fidia yatakayotokea katika eneo la kazi.

g) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya sheria za nghi zinazohusiana
na kazi anayoifanya.

h) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

i) Kurudisha kwa Mwajiri nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na
kazi hii mara tu atakapomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao:

Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu
kulingana na utaratibu uliobainishwa katika kipengele na. 3.

Kutoa idhini ya kuanza kazi kutokana na ratiba ya kazi iliyowasilishwa na
Fundi.

Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya ufundi kama ilivyoainishwa katika Mkataba
huu.

Kutoa maelekezo mbalimbali kwa Fundi wakati wa utekelezaji wa kazi.

Kuhifadhi michoro, mchanganuo wa vifaa pamoja na maelekezo yote ya
maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya sheria za nchi zinazohusiana na
kazi anayoifanya Fundi.

Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).



7. WATUMISHI WA FUNDI

a)

c)

a)

b)

c)

Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la kazi muda wote anapotekeleza kazi
yake. Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la kazi

kwasababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtumishi wake ambaye
ataendelea na usimamizi wa kazi kwa niaba yake.

Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watumishi wa kutosha
watakaomsaidia kufanya kazi iliyoelekezwa katika Mkataba huu.

Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza Fundi kumuondoa mtumishi wake
ambaye atakuwa hafanyi kazi kama inavyotakiwa na Mwajiri kulingana na
Mkataba huu.

MSIMAMIZI WA KAZI

Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa kazi ‘ambaye atakuwa
na jukumu la kusimamia shughuli kwa niaba ya Mwajiri. Fundi au
Mwakilishi wa Fundi anatakiwa kutoa ushirikiano kwa Msimamizi wa kazi
katika kutimiza majukumu yake. ‘

Maelekezo yatakayotolewa kwa Fundi na Msimamizi wa kazi kwa
maandishi kama ilivyoainishwa katika kifungu Na. 7(a), yatakuwa ni sawa
na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo:

i. Tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, michoro, maelezo na viwango,
mchanganuo wa vifaa vya ujenzi.

ii. Uondoaji katika eneo la kazi vifaa ambavyo viko kinyume na Mkataba
huu.

iii. Maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali.

iv. Maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa kazi amepewa kwa
maandishi na Mwajiri kuyasimamia.

Maelekezo mengine yoyote yatayotolewa na Msimamizi wa kazi ambayo
hayako katika kifungu 8(b) cha Mkataba huu yatakuwa batili.

KAZI ZINAZOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA

MWAJIRI

Ikiwa taratibu za kazi zinaelekeza kuwa sehemu ya jengo linalojengwa na
Fundi lifanywe na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, Fundi
atatakiwa kumruhusu Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
afanye kazi hiyo.



10.

12.

L

14.

a)

b)

MABADILIKO YA KAZI

Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike
mabadiliko ya kazi tofauti na michoro pamoja na mchanganuo wa vifaa.
Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina usanifu (design), ubora wa kazi
(quality), kiasi cha kazi inayofanywa (quantity/extent of the works).

Mabadiliko ya kazi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya
ufundi na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

KUKAMILIKA KWA KAZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA KAZI

Mwajiri atakapoona kuwa kazi imekamilika, atatoa kwa Fundi hati ya
kukamilika kwa kazi. Kukamilika kwa kazi itakuwa ni ile siku iliyoandikwa
katika hati ya kukamilika kazi. i

Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa kazi,
utarekebishwa na Fundi kwa gharama zake ndani ya siku tHelathini tangu
Mwajiri amjulishe Fundi juu ya uharibifu huo.

Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani
ya miezi sita, atatoa hati ya kukamilika kwa kazi. Kukamilika kwa kazi
baada ya muda wa matazamio kutakuwa siku ile iliyoandikwa katika hati
ya kukamilika kwa kazi baada ya muda wa matazamio.

FEDHA YA ZUIO

Kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu ikikamilika, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya kazi hadi pale muda wa matazamio ya kazi utakapokamilika.
Fedha hizo zinaweza kutumika pale uharibifu unapotokea katika kipindi cha
matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha uharibifu
huo ndani ya muda wa mwezi mmoja baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri.

VITU VYA THAMANI VITAKAVOPATIKANA KATIKA ENEO LA KAZI

Vitu vyovyote vya thamani vitakavyoonekana katika eneo la kazi, Fundi
atavitolea taarifa na vitakuwa mali ya Mwajiri.

MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile

mafuriko, kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo,

pande zote mbili zitapata nafasi ya kulijadili na kulitafutia ufumbuzi wa
haraka.



15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkataba huu,
yatafanyika kwa kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote
wa Mkataba.

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni
sheria za Tanzania.

17, RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza kazi hii
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:

Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. Kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa kazi, au

iii. Fundi akimpa mtu mwihgine kazi bila ya kupata idhini ya Mwajiri.

Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa
_ hayo, iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
o Mwajiri atavunja Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote
ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

i. Mwajiri anasitisha kazi kwa zaidi ya kipindi cha siku kumi na nne, au

ii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu kazi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na
Mwajiri ndani ya siku saba baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iii. Kuchelewesha vifaa (materials).
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Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba (7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi
atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa

zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika Mkataba huu hazitatumika
kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa kazi zinazohusu Mkataba

huu.
20, USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgodoro usuluhishi
kwa njia ya usuluhishi (arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MUHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA MKURUGENZ| WA KANDA, VETA KANDA YA
KASKAZINI
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