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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa Leo tarehe 24 mwezi _[2 2020-2.2 |
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha \ET#H  ilowA . SLPL (ISR :

Ao yATinA” ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya

Ufundi Stadi, S.L.P. 1068 Kigoma (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama
“Mwajiri”’) kwa upande mmoja;
NA

Wit A Boméas  Maful i€ S.L.P. — L pwarna

b

(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Witaya ya
usclag ;

3

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasitimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya i) boa<

.
3

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
KLL\"\LL VA | 555 *DL.\ '

H

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIAHA KAMA iFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI )
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania _2,502,©0© , Fundi
atafanya kazi ya _Keiflow LY kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na
(f)Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

o

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe [« mwezi _ O | 2R 022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 2{ toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya uienzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaj1 wa ujenzi inaweza kubadilika. -

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kujenga ftuwetm LI na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika
Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia tAwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarene
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajirt rdani ya
rmuda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
rnaelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
rmaelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.
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(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika uj'enzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(1) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atekuwa na wajibu ufuatao: -

{a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
uienzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

{c) Kusimamia kwa ukamitiifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika -Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazonusiana ra xazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya

Page3cf 3



usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
rnaana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

{(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondce mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
arnbaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo:

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of matericls),

ii. - uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

ili. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayalo katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZ] UNAQFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujénzi wa jingo linalojengwa
na Fundi :

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliveajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.
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10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa mae'ekezo kv/a Fundi akihitaji yafanyike mabaditiko ya
ujenzi tofauti na Mickoro ya ujenzi pamoia na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyooresha. Mabadilikc yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(guantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelek=a kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLET!ON AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(&) Mwajiri atakapoona kuwa .ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukzrilika kwa ujenzi Kutakuwa ni siku ile iliycencikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi. :

{b) Unaribifu wowote katika jengo urtakaotokea ndani ya mp:nt‘: cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya sikd thelathini targu Mwajiri amemiulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Ukaribifu utakaotokea ndani ya kipindi cha ini=zi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu lwisha kwa miezi
hiyo sita.

{C) Mwajiri at akaroona Fundi ‘'zmerekebicha uharibifu wote uliotokea ndan ya
miezi sita, atatoa Hali va vkemilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
lwa Fundi.Kukamilika kwa u,enzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kuk'-umhkc_ kwa u1en71 baada ya muda wa
r.atazamlo : - :

12, FEDHA YA ZUIC (RETENT:!ON FUND)

Mwisheni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkateba huu, Mwajisi atabali na 5% ya
gharaima ya ujenzi hadi paie'muda wa mataremio ya ujenzi utakapokwisha. F2dha
nizo zinaweza kutumika pale td ambapo kuna uhaiibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya yjenzi na Fundi akashindwa au akekataa
rekedisha uharibifu- l*uc r'dcm yit InLca wa rn-.\]un\a rnawilt 12) bauda ya kupata
maelel.ezo ya H'Nd]]l‘l

13. 4ITY VYA  THAMAMNI - VITAKAYYGPATIKAMA  KATIKA _EHEQO LA UJENZ
ANTIQUITIES)
Vilu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika enco la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya'vit u hwyo kuonekéna, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajin ilia toe maelekezo juu ya vita hivyo. :
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14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

itakapotokea jambo lolote lilito nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata niafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupeiekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa Kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania. '

17. RUSHWA

lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa arna jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18, KUYUMNJIWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwaria upande wowote wa Mkataba huu.

(@) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:

Bila. ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fund1 akifanya maxosa
yafuatayo:

i.  Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. kutofuata maelekezo ya Mwaiiri wakati wa ujenzi, au
iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwape Fundi hatarekebisha makosa haye ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambozo zinaweza kuwa
zimiesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathir haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

1. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada ya kupewa nia Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,
au
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19.

20.

ii.  Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

ili. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu, :

Katixa mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIR!

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unachusu Mkataba huu
nazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote ilakayopatlikana wakati wa ujenzi unachusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unachusu Mkataba huu,

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ye
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgoaoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi (arbi traticn).

21 MCHAN(;A'\IUO WA KAZI-KUPICA LIFU KAF\AKANA YA UHAZILI NA KOMPYUTA-

SIN _ AINA YA KAZ ' BEI YA FUNDI _}
1 | Kuandaa ukuta na kuweka timanzi ' 250,000 |
2 Kupiga lipu ya ndani- plastering 700,000 :
'3 | Kupiga lipt ya nje- Rendering ol 500,000 I
i . = =
| 4 | Kunyoosha koplo za milango na madirisha 400,000 i
I - - - ]
5 Kunyoosha nguzo 400,C00 |
6 | Kumwagilia lipu maji curing kwa mada wa siku saba | 250,000 ‘
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Jumla ya Gharama ya Ufundi

2,500,000.00

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA

VETX  ¥iGpma
Jina: (‘r/”_*z‘ ul  Wim ENYA  Saini:
Wadhifa: ~.—XL§. TR Gpal Tarehe:

Mbele ya {Shahidi)

Jina: H'P‘j\ ,&&PALLAH
Wadhifa: MicA UanV Tarehe:
IMESAINIWA NA FUND!

Mbele ya
Jina: WL 1AM B MPjaugike Saini:
Wadhifa: U | M I i \ Tarehe:

Mbele ys (Shahidi)

Jina: %{%ﬂ’, g -V aze Saini:

Wadhifa: FUN 21 Tar=he:

Page Sof 8

Al 202 |

=~

21z frez )

s 2

Q—é‘// 2/ 2]




