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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
MKATABA WA UJENZI

* Mkataba huu umesainiwa Leo tarehe _Z2 ¢ mwezi _ [ Z 2024

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha _VETA  Hitena s p. [0&R
Kl M LM ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi, S.L.P. 1068 Kigoma (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama
“Mwajiri”) kwa upande mmoja;
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(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kuienga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
QL“'HC«WL:

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya __Burilenp

.
¥

KWA KUWA Mwajiri arnefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
/L(d!)fﬁtﬂ LLPU ‘

)

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya.Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUND!
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 2,509 00D/= , Fundi
atafanya kazi ya _KurPe®n LIF4  kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZ! (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa

imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani va siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufunai

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na
(f)Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

MAKABIDHIANO YA ENEGC LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe O mwezi Ma Of 202@&.
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidniwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tareche tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku %5 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. lwape kutatokea mabadiliko ya ujenzi yalivofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamitishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WASIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

{a) Kujenga Ked | Li“-iﬁ na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katixa
Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifzavya Ujenzi (Schedule of muteriais)
sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b} Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi {work progiramme)ndani ya siku 7 tangu tarehe
va kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

{c) Kutekeleza maelekezo yote yé maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo bayo ndani ya rmuda uliopangwa, Mwajiri anayc haki va
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Furds xulingana na kias1 cha «azi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”. '
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(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
ati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materialsj,na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

() Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kv/enye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atce maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanacmsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujénzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio {withhotding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(2) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapekuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

{c) Kusimamia kwa ulkamilifu kazi ya Utundi kuanzia inwanzo hadi mwistio wa kazi
ikama ilivyoainishwa katika Mkataba nuu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e} Kuhifadhi Michoro, Mchangarnuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materiais)
pamoja na Maelekezo vote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fund?,

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi; '

f) Kumkata Fundi kodi ya zuio {withholding tax).

WATUMISH! WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa Kuwa katika ereo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
_ yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye enec la ujenzi kwa
sababu zitizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
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usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri atacna mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJERNZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenz! (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa nra Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maeiekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo-

i.

tafsiri ya . maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),
uondoaji katika eneo la ujenzi vitaa vya ujenzi (materialsy ambavyo viko
kinyume na Mkataba nuu, :

- maelekezo ya uharaka yahiusuyo usaiama au ulinzi wa watu na mali, na

maelekezo mengine ambayc Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwalilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maclekezo mengine yoyote yatakayctotewa na Msimamizi wa Usenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba vatakuwa batili.

9. UJENZI UNACFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA KA
MW AJIR!
ikiwa taratibu za Ujenzi zinaciekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linatojengwa
na fundi : , .
ifanywe na Mwajiri au Mty mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwirnigine aliyeajiriva na Mwajiri afanye ujerzi hue.
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MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyconesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko va ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa ghararna ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa. Funai Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kuikamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani va siku thelathini tangu Mwajiii amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

() Mwajiri atakapooné Fundi amerekebisha uharibitu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama vya ujenzi hadi pale muda wa matazamic ya ujenzi utakapokwicha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huc ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri. : ' :

VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJERZI
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivvo kuonekana, Fundi atatea taarifa
kwa Mwaiiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyc. ' '
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14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU
ltakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

t5. NOTISI (NOTICES)
Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajitiwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA
Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania.

17. RUSHWA _
lwapo Fundi, watumishi 2u wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuata yoyote ya2 rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.
(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:

Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:

i, Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bile ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. kutofuata maelekeze ya Mwaiiri wakati wa uj2nzi, au
iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba iii arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwaiiri atavunia
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zcte ambazc zinaweza Kuwa
zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwejiri akifanya makosa
yafuatayo: :

i, Mwajiri kutomlipa Fundi ndani va siku kumi na nne baada ya muda ambao

angepaswa kumlipa Fundi ra akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
kumi na nne baadea ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,
au ' !
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19.

20.

ii.  Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

ili. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

1v. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vva ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaiianc katika Mkataba huu, '

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwayjiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI =i

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayoratikana wakati wa ujenzi unashusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wewote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zcte za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi (arbitration). '

21 MCHANGANUGC WA KAZI-KUPiIGA LIPU BWEN! LA WASICHANA- GIRLS HOSTEL

[SIN T AINA YA KAZ] | - BEI YA FUNDI

1 ; Kuandaa ukuta na kuweka timanzi ' ' 250,000 o

2 | Kupiga lipu ya ndani- plastering 1,500,200

o i 98

3 | Kupiga iipu va nje- Rendering 500,000 g
T""‘E&ﬁﬁ?ﬁ‘a—ko_mﬁ"ﬁéféb@cﬁ%‘ﬁwadirisha sogo08. .00 |
I’"s Kunyoosha nguzo - 500,000 NEdes {
i 6 | Kumwagilia lipu maji curing kwa muda wa siku | 250,000
1

| saba ] -
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Jumlia ya Gharama ya Ufundi

3,500,000.C0

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI,
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Jina:
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IMESAINI'VA NA FUNDI
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Wadhifa: FUANL M Ky

Mbele ya (Shahidi)
Jina:

Wadhifa:
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KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA
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