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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa Leo tarehe X<  mwezi |2 2028-2 2 )

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha \/& 1A Yiewwa s p. \OS T
Fledmd AT ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi, S.L.P. 1068 Kigoma (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama
“Mwaiiri”) kwa upande mmoija;

NA

WIAILLIAM BonifA s Mo ke o] - X (Lo v

&

(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
Lurcoe

?

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya B wn

.
?

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili va kazi ya
}!’g_[.k‘s\LLV*\ Lo\ P

3

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materialis) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI )
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania _2 $0% ©&O , Fundi

atafanya kazi ya Y1 @A LIPLC Kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKC YA GHARAMA YA UJENZt (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
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Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaiiyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(C) Kazi ikikamilika kwa asilirnia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na
(f)Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe | & mwezi Ol 2026 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku %5 _ toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. iwapo kutatokea mabadiliko ya uienzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

i¢) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hivo.

WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kujenga _jcefiCn LA | na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika

Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ,ratiba ya kazi (work precgramme)ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote 'ya maandichi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maeiekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayc haki ya
kumsimarnisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyc “Fundi Mwingine”.
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(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

{g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanachusika katika ujenzi anaoufanya:

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withhotding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zcte zinazohusiara na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliycainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI _
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(2) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyosinishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maetekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

{e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuc wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamaia na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anaycifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax}.

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye enec la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mansusi kwa ajili va
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usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

* (c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujénzi (Site >upervisor),
ambaye atakuwa na jukumu ia kufanya uhakiki we shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maclekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fuandi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(za)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
‘mambo yafuatayo:

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezc na Viwango
{Specifications) Mchanganuo wa Yifaa vva Ujenzi (Schedule of matericls),

ii. uondoaji katixa eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usataima au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi {5ite Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamiaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yovote yatakayctolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisorj au Mwakilishi wake ambaye hayako katika Kifungu cha § ‘b} cha
Mkataba yatakuwa bat:li.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalocjengwa
na Fundi _ _ -y :
ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine . aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu rawingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

Pagedofd



10.

11.

12,

13.

MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA.UJENZ! (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajutishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotckea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati va ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
Kwa Fundi.Kukamitika kwa ujenzi haada ya muda wa matazamic kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA EMEQ LA UJENZI
{ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujutikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.
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14. MAMBO YALIY.O NJE YA UWEZC WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kKimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

16.

17.

18.

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupeiekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

SHERIA ZINAZOTUMIKA |

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na u‘fanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania.

RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yovote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu. ' \

KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvurijwana upands wowote wa Mkataba huu.

{a) Mxataba kuvunjwa na Mwajiri:

Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
- yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
iil. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

BasiMwajiri atampa Fundi nousi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hkayc ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi. :

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bita ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwaji’ri akifanya makosa
yafuatayo:

1. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda anibao

angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,
2z £ i
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19.

20,

ii.  Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathiri, au

lil. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwaijiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri haterekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharamna zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka Zote ,_|takazo.«uwa zimetumika katika ujenzi unachusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unashusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unachusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa uienzi
unaohusu Mkataba huu.,

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaolokana na utekelezwaii wa Mkatata huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwape majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatca Notisi ya siku kumi na nne ya kwpeleka mgogorc usutuhishi kwa
njia ya usuiuhisti (arbitration).

21 MCHAN thUO WA KAZI-KUPIGA LIPU BWER! LA 'NA\'ULANA- BOYS HOSTEL

L R AINA YA KAZ iy ~ BEIYAFUNDI |

1 | Kuandaa ukuta na kuweka timanzi 250,000 ' s
2 Kupiga lipu ya ndani- plastering | 1,500,000
'3 [ Kupiga lipu ya nje- Rendering 500,000

4 Kunycosha koplo za mitango na madirisha 500,000 R
|

5 |Kunyoosha nguzo 1500,000

6 Ti\um\vagué lipu maji. curing kwa muda wa siku 250,000 T

saba |
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T IR Gaare g " 13,500,000.00

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZG YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA

Vie KiGama

[ -
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AN pok 106°

Wadhifa: x4 PRANC PeL Tarehe: ’2—4'\\?.\%7:\

Mbele ya (Shahidi)

Jina: HAN ABDAIT A saini: =

Wadhifa: ﬁﬁé'ﬂ_ LleAn __ Tarehe: Zf“f'h”* L;ZQZ |

IMESAIRIWA NA FUNDI

Mbeie ya
sina: INILIBM 6 MA ju REKEgqins. VY -
Wadhifa: ’EQNDI'_L MWL Tarehe: “Z.J,L/r‘z_ ) 2o 4

Mbele va (Shahidi)

Jina: s, E L Bl Sani: gfi‘f*

Wadhifa: FUA/ﬂ / Tarehe: __‘24/7./’{2(; 21
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