MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STAD! (VETA)

MKATABA WA UJENLZI

KATI YA

iwakilisha

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha Mikumi S.L.P. 110 ambacho kina(ambacho

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam
katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

ROBERT MPANGALA, S.L.P. 802, DAR ES SALAAM (ambaye katika Mkataba huu
atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwaijiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya

Ulanga;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Ulanga;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya umaliziaji
katika majengo taja yatakayagharimu kiasi cha Shilingi 15,984,350/=, Mgawanyo uko
kama ifuatavyo:-

S/N JENGO KAZI ZILIZOSALIA GHARAMA
YA JUMLA
KWA JENGO
1. | BWENI LA WAVULANA [Umaliziaji wa jengo la | 4,144,000
bweni la wavulana
2 | JENGO LA UTAWALA Umaliziaji wa jengo la| 8,690,000
Utawala

3. | JENGO LA JIKO NA BWALO | Umaliziaji waw a jengo | 3,150,000

LA CHAKULA la jiko na bwalo la
chakula

JUMLA YA KAZ| ZOTE 15,984,000/=
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NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanga:(u?
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kaz! itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI -
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 15,984,000/ =, Fundi atafanya kaz

ya umaliziaji wa majengo yalivyoainishwa hapo juu. )
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa 1takaFokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nn€ baada ya
kuidhinishiniwa malipo na wasimamizi wa site.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe _A |  mwezi _Q__’____ 202-2 |
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili

zitasaini.
(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku Q0 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. lwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwayjiri, siku ya

ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.
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5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(3) Kufanya marekebisho yote kama yalivyoainishwa hapo juu. (Schedule of
materials) sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Fundi atatakiwa kufanya kazi kwa mpango kama a[akavyoongozwa na mpango
kazi atakaopewa na wasimamizi wa site.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -
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(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi

atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezajl wa kazl ya Fundl.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materlals)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajir} kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za ncht zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na

maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor), ambaye
atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba ya Mwajir, na
Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project Supervisor) au

Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au Mwakilishi wake
kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye amekasimishwa kazi na Fundi
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kama navyoonekana katika Kifungu cha7(ajcha Mkataba huu, yatakuwa ni sawa R
maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusy mambo yafuatayo:

I, tafsirt ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango

(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenz! (Schedule of materials),

if. uondoa)i katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko

kinyume na Mkataba huu,

i, maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

(Site Supervisor) au

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi
na Mwaljiri

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Sur;:ae'r'xr't;s:::;:l)i au
Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha Mkataba yatakuwa batitl.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujen

na Fundi N
ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwa]m,_
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujen

zi wa jingo linalojengwa

basi Fundi
Zi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike .mabadilik'o ya'
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa VlfaaW§ UJe_nzl
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa

(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)
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(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hatl ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku il iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajirl ametoa hatl ya kukamilika kwa ujenz utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajirl amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaldi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi

hiyo sita.

(¢) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa

matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwaijiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata

maelekezo ya Mwayjiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI

(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa

kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)
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Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, X
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyajl wa kazl katika Mkataba huu ni Sheria

za Tanzania.
17. RUSHWA
lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
basl Mwajliri

watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinat yoyote,
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri,

yafuatayo:

iwapo Fundi akifanya makosa

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyotée ya msingi, au

i kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

i Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,

iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwaijiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa

zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

i, Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,

au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au
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iil. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujent dutoka kwa Mwajir,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa i Mwajir

ndani ya stku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa

maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

au kuc helewesha

iv. Kuchelewesha upeleke)i wa vifaa vya ujenzi (materials)
jiriwa na Mwajiri

ujenzi unaofanywa na Mwajiri ay miu mwingine allyea
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

kinyume Na

Mwajiri  kuchelewa kumkabidhi Fundl eneo la ujent
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisl ya §
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo o
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajirl gharama zote am

zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.
19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika

hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana W
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote
unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

ujenzi unaohusu Mkataba huu

isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
akati wa ujenz unaohusu

isipokuwa kwa U jenzi

Mkataba. Iwapo majadiliano yatas
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na n
njia ya usuluhishi (arbitration).
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