MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STAD! (VETA)
MKATABA WA UJENZI

TAWVAWET NA ?\\ﬂj \;
(KAZI YA KUPIGA RANGI - JENGO LA HFAWALA) 7 gt

o
Mikataba huu umesainiwa leo tarehe e mwezi @ i 2022
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA MANYARA S.L.P. 485, BABAT!, ambacho
Kinatwakilisha Mamlaka va Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es
Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikena kama “Mwajiri”) kwa upande
mmoja;

NA

Atiiies  Pauco i C MEACaUN

(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Local Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri anaendelea na ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya va
MONDULLI;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nie kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya MONDULI;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya KUPIGA
RANGI JENGO LA DINNING NA JIKO;

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BAS!, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDi




i
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania ‘3&@“3,'@@@ /:'3 , Fundi
atafanya kazi ya KUPIGA RANGI sehemu zote zinazohitajika kupigwa rangi kwa
masharti yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

Z. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namina ifuatayo;

(&) Malipo ya awali,50% ya Gharama yote ya ufundi

(b} Kazi tkikamilika kwa asilimia 100: 45% ya Gharama ya Ufundi/Kazi italipwa;

{c)Baade ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio™:5% ya Gharama vya
Ufundi/Kazi.

4. MAKABIDHIANG YA ENEQ LA KAZ!, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe ] X mwexz S 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
Zitasaini.

{b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 433’ toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi valiyofanywa na Mwajiri, siku va
ukamilishaji wa ujenzi inawera kubadilika. '

(¢} Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maetekezo
kwa Fundi Kuhusiana na kuahirisha kazi hivo.

5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(2) KUPIGA RANG! na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika Michoro

pamoja na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedute of materials) sambamba
Na maelekezo ya Mwajiri; ;
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(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu il Kupata kibali cha Mwajiri.

{c) Kutekeleza maelekeze yote ya maandishi yvanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo haye ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki vya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo va huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

{d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakacbainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maetekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

{e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutockana na makubatianc yao;

(g} Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

{h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(1} Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio {withholding tax).

(§) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Yifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo hatali ya kazi itiyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya

uienzi/kazi (works progremme} iliyowasilishwa na Fundi.
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{c} Kusimamia kwa ukamilifu kazi va Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama 1livyoainishwa katika Mkataba huu.

{d) Kutoa maelekezo mbatimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

{e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi valiyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

{f) Kumkata Fundi kedi ya zuio (withnolding tax}.

7. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye enec la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundji,

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili va kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri atacna mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZ] (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake

{b) Maelekezo yatakayetoiewa na Msrmamezx wa Ujenzi (Site Superwsor} ay
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye

amekasimishwa kazi na Fundi kgma inavyoonekana katika Kifungu cha7(aicha

MKkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa MWGJ i kuhusu
mambo yafuatayo:
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i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
Kinyume na Mkataba huu,

fii.  maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamiaka kwa maandishi na Mwajiri
Kuyasimamia.

(c) Maelekeze mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha & (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

tkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusy Mwajiri au Mtu mwingine aliveajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

{a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanawera kuwa katika aina
va usanifu {design), ubora wa kazi (quelity)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

{b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

i KUK&M(L!KA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI {PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)
(&) Mwajiri atakapaom' kuwa ujenzi umekami(ika, atatoa kwa Fundi- Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi,

(b} Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani va kipindl cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati va kukamilika kwa ujenzi utarek@bishv‘facfna
Fundi kwa gharama zake ndani va siku thelathini tangu Mwajiri amem{jw”?’sﬁg .
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Fundi juu ya ubaribifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani va kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
 miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

12. FEDHA YA ZUIQ (RETENTION FUND}

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya

gharama va ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha, Fedha

hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi

ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa

kurekabisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili {2) baada yva kupata
- maelekezo ya Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kucnekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mivajiri ili atoe maelekezo juu va vitu hivyo. '

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTIS! (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi vatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba

au kupitia anwani ya posta kwa barua itiyosajiliwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

- Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania,
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17. RUSHWA

lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu,

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Miataba huu.

{a) Mkataba Kuvunjwa na Mwa jirt:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
vafuatayo:

. Kutofanya kazi kwa siku taty (3) bita ya sababu yoyote ya msingi, au

. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

M. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani va muda hua, NMwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi.

(b} Mkataba kuvunjwa na Fundi-

Bita ya kuathiri haki zozote 7a Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
vafualayo:

. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani va siku kumi na npne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendslea kutomlipa Fundi ndani ya siku

kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya Kusitisha Mkataba huu,
o ,

. Mwajiri anasitisha Ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siky thelathint, au

. Fundi asipbpata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
~michoro pamoja fia makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwaiiri
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ndani va siku kumi nan ne baada va muda ambac angepaswa kutoz
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi {materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneoc |a ujenzi  kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Kalika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwvajiri.

19. USIRY

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi upachusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unachusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unachusu Mkataba huu,

- 20, USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa Kkusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatog Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogore usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi(arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA VYA ELIMU NA
MAFUNZG YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STAD] {NA HUDUMA) CHA
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