
MAMLAKA YA ELIMU NA 
MAFUNZO YA UFUNDI 

STADI (VETA) 

CHUO CHA UFUNDI STADI VETA 
ULYANKULU 

MKATABA WA UJENZI 

Na. ya 
mkataba: 

VETA/ULY/UV21/22/20 

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 06 mwezi Aprili 2022 

KATI YA 

Chuo cha Ufundi Stadi Veta Ulyankulu S.L.P. 12 KASENGA KIGOMA 
ambacho 

kinaiwakilisha 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802 Dodoma 

(ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama "Mwajiri") kwa upande mmoja; 

NA 

BW: FIKIRINI HENRY 
MWANAMAYUNGA 

S.L.P. 118 KASULU KIGOMA (ambaye katika 

Mkataba huu atajulikana kama "Fundi") kwa upande mwingine 

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya 

Uvinza. 

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za 

nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Uvinza; 

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya Kupiga 

blundering,kufunga 
bodi na mikanda karakana ya Kompyuta na Uhazili. 

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo 

wa vifaa (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;
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HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI 
ZINAKUBALIANA 

KAMA 
IFUATAVYO: 

1. GHARAMA YA UFUNDI 

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 800,000/= (Laki nane tu), Fundi 

atafanya kazi ya kupiga blundering, kufunga gypsum 
board na mikanda kwenye 

karakana ya kompyuta na Uhazili kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu. 

KIASI MAELEZO 

NA. AINA ZA KAZI 
400,000/= 

300,000/ 
100,000/= 

800,000/= 

40,000/= 

800,000/= 

KUPIGA BLANDERING 

L. 
KUFUNGA GYPSUM BOARD 

3. KUFUNGA MIKANDA 

JUMLA ND0GO 

RETENTION MONEY (5%) 

JUMLA KUU 

Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama "Gharama ya ununuzi 

wa mbao na Ufundi" 

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT) 

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa 

imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya 

ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri. 

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPOo 

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo; 

(a) Malipo ya awali, 10% ya gharama ya ufundi 

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi; 

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi, 

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimía 80:30% ya Gharama ya Ufundi; 

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na 

(f) Baada ya kukamilika kwa"Muda wa matazamio":5% ya Gharama ya Ufundi. 

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI 
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(a) Fundi atakabidhiwa kazi hii tarehe 06 mwezi Aprili 2022. Iwapo Fundi 

atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote 

zitaweka kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano0 ambapo pande 

zote mbili zitasaini. 

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 7 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi 

hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya 

ukamilishaji wa ujenzí inaweza kubadílika 

(C) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo 

kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo. 

5. WAJIBU WA FUND 
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: 

(a) Kupiga blundering,kufunga board na mikanda kama inavyoonekana katika 

Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) 

sambamba na maelekezo ya Mwajiri; 

(6) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe 

ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri. 

C) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya 

muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza 

maelekezo hayo ndaní ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya 

kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa "Fundi Mwingine"ili atekeleze 

maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo "Fundi Mwingine" zítatokana na 

sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi 

atakachofanya huyo "Fundi Mwingine". 

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika 

kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa (Schedule of materials), na maelekezo ya 

Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake; 

(e) Kuzingatia na kutekeleza mashartí yote ya Sheria za nchí zinazohusiana na kazi 

anayoifanya; 

() Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (retention money). 
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(g) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro, Mchanganuo wa Vifaa (Schedule of materials) 

na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara tu 

atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu. 

6. WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: 

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana 

na utaratibu uliobainishwa kataka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi 

atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu. 

(6) Kutoa idhiní ya kuanza kazi na kuendelea na kazi kutokana na ratiba ya kazi 

(works programme) iliyowasilishwa na Fundi. 

(C) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi 

kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu. 

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi. 

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) 

pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi. 

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi 

anayoifanya Fundi; 

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (Retention money). 

7. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR) 

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor), 

ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba 

ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project 

Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake. 

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au 

Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye 

amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha 

Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu 

mambo yafuatayo: 
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i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo 

Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials), 
na Viwango 

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko 

kinyume na Mkataba huu, 

ii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na 

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au 

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri 

kuyasimamia. 

C) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site 

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha 

Mkataba yatakuwa batili. 

8. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS) 

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya 

ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi 

(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina 

ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality) au kiasi cha kazi inayofanywa 

(quantity/extent of the works). 

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi 

na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi. 

9. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL 

COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD) 

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya 

kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa 

katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi. 

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndaní ya kipindi cha miezi sita 

tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na 

Fundi kwa gharama zake ndaníi ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha 

Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi 

sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi 

hiyo sita. 
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(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya 
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio 
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni 
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa 
matazamio. 

10. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND) 
Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri. 

11. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES) 
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi, vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo. 

12. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMUU 

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko, 
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili 
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka. 

13. NOTISI (NOTICES) 

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika 
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba 
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail) 

14. SHERIA ZINAZOTUMIKA 

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria 
za Tanzania. 
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15. RUSHWA 

wapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza kuvunja Mkataba huu. 

16. KUVUNJWA KWA MKATABA 

Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu. 

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri: 
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa 
yafuatayo: 

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au 

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakatí wa ujenzi, au 

i. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri 

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, 
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja 

Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa 

zimesababishwa na Fundi. 

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi: 

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa 

yafuatayo: 

. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nn 

angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku 

aada ya muda ambao 

kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu, 

au 

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, auu 

111. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajirn, 

michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri 

ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa 

maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengine, au 
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iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au 

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na makubaliano katika Mkataba huu, 

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe 
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, 
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo0 
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri. 

17. USIRI 

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu 

hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu 
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu 

Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi 
unaohusu Mkataba huu. 

18. USULUHISHI WA MIGOGORO 

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya 

utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za 

Mkataba. lwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande 

wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa 

njia ya usuluhishi(arbitration). 
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IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA 

MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI CHA VETA ULYANKULU 

TC ULYANKULU 

P.O BOX IIl 
Jina: 

Saini: ooulo22 UYANKULU 
PRINCIPAL 

Mkuu W CRio 
Wadhifa: 

Tarehe: 

Mbele ya (Shahidi) 

2 
Jina:CHRD unARuA Saini: 

Wadhifa: AF&A TuMth Tarehe: DS04 222 

IMESAINIWA NA FUNDI 

Jina: 
Saini: 

Wadhifa: Tarehe 

Mbele ya (Shahidi) 

Jina: 
Saini 

Wadhifa: Tarehe: 
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