MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe ] - mwezi i_‘j& 2022

KAT! YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA MANYARA S.L.P. 485, BABATI, ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es
Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande
mmoja;

NA

WILAM - Juul NAMWMA- | p , _BRAT

{ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Local Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri anaendelea na ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
MONDULI;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
~ nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya MONDULI;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
KUWWA  VIGAE- HOTEL]  ~ IWAVQLANA
(AU YA UMALTASL (VA CAZ] LI BER VTG AWEALL BodA

z‘réiibtmm‘?;» 5?35),

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materiails) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI] /
Kwamba, kwa gharama va Shilingi za Tanzania ,,”zor 0cO (= , Fundi
atafanya kazi va

[CUNWNEKS  VIGRE  HosTELl “ea NAOY LATA. -

kwa masharti yalivo katika Mkataba huu.
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Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote .ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

{a) Malipo ya awali, 50 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 45% ya Gharama ya Ufundi/Kazi;

(c) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama vya
Ufundi/Kazi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarche mwezi 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
Zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(C) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kujenga __ ha kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika.
Michere pamoja na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materialsy
sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu il Kupata kibali cha Mwajiri.
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(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakacbainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e} Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(2) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanachusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

{J) Kurudisha kwa mMwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba hu.

WAJIBU WA MWAUJIR]

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b} Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) ilivowasilishwa na Fundi.




(¢) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi; '

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika enec la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili va
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo alakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtyu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusy
mambo yafuatayo:




. tafsiri ya maelekezo va Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

ii. uondoaji katika eneo I3 ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo vikg
kinyume na Mkataha huu,

iii.  maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

v. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi  wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri

Kuyasimamia.

(C) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili, :

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRL AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mty mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya- usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(D) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama va ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi,

11. KUKAMILIKA KWA UJENZ! NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI(PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapocna kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku jle iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.
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(b} Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi ¢i zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi

hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile ilivoandikwa katika Hati va kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

1Z. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)
Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ili atoe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU
- ltakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,

kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
ritapata nafasi ya kulijadili na Kulipatia ufumbuzi wa haraka.




15, NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisj yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa Upande wowote wa MKkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

za Tanzania,

17. RUSHwA

lwapo Fundi, watumishi au  wasaidizi wake Kkatika kutekeleza ujenzi huy
watajihusisha nj Mmasuala yoyote ya rushwa ama jinaj yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana Upande wowate wa Mkataba huu.

(a) Mkataba Kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:
I Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sabahy Yoyote ya msingi, au
. kutofuats maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

iii. Fundj akimpa mty mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhinj ya Mwajiri

Basi Mwajiri atampa Fundi notisi Ya siku saba il arekebishe makosa hayo,

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi;

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:;

L. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siky kumi na nne baada yva muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
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19,

20.

Kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,
au

. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya Kipindi cha siky thelathini, au

. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,

V. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mty mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi hyo Unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. Mwajiri  kuchelewa kumkabidhi Fundj eneo la ujeng kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika Mmazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ilj arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kydai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
Zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri,

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu ag baada ya
utekelezwaiji wa Mkataba: utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote 73
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
Wowole utatoa Notisi Ya s1ku kumi ng ppe ya kuupeleka Mgogoro usuluhishi kwa
niia ya usu[uhishf(arbitratfon),
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IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURY,

KWA NIABA Ya MAMLAKA YA ELIMu NA
MAFUNZO YA UFUND] S

TADI, NA CHUO CHA UFUNDI sTAD| (NA HUDUMA) CHA
MANYARA.,

Jina: %ﬂﬂ’”ﬁ“ P eban Saini: ~I SR a ft

| S S B

Wadhifa: < /— rus tin (Hvo Tarehe: Je mﬂf %’27

Mbele ya (Shahidi)
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IMESAINIWA NA FUNDI
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Jina: WAL e - suatg - D o Saini: @
Wadhifa: = up Tarehe: -

Y « 7097
—— T T =027

Mbele ya (Shahidi)
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