MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
MKATABA WA UFUNDI UMEME
JENGO LA KIBANDA CHA MLINZI
4
Mkataba huu umesainiwa leo tarehe __‘A’_ mwezi N 2022

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha Mkoa wa Lindi, S.L.P. 1001, Lindi ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu ra Mafunzc ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802 Dodoma
(ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA
HUMPRIEY Neautyko MADIWWA  s1p. 54 Rusa GWA
tambave katika Mkataba huu ataiulikana kama “Furdi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Witaya ya
Mafia;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mafia;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
UMEME  YWuA YA UMANZL AD|

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi niakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vva Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BAS!I, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI '
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania \eo [ @@@\2 , sema;
L AKL MdAs  <TU
Fundi atafanya kazi ya _MMENME  WATUA A UMAL 21 AT |
kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.
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Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA ZA UFUNDI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi wa umeme haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa
itakapokuwa imeelekezwa moja kwa imoja katika Mkataba huu kutokana na
mabadiliko va ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwaiiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

1. Atalipwa kulingana na hatua ya kazii aliyofanya baada ya kukaguliwa na
Msimamizi wa mradi/Enginer.

4. MAKABIDHIANGC YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe _\E'_ mwezi B4, 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au besada va tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maancishi siku ya makabidhiano @mbapo pande zote mbili

Zitasalni.

(b} Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 2£2_ toka tarehe ya makabidhianc ya kazi
hivo. Iwapo kutatokea mabadiiiko ya ujenzi yaliyofariywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubaditika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hivc.

5. WAJIBU WA FURNDI '
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) KuFpowd KAzt YD UMEME HATUA. YA UMAH Z1AT| na
kukarnilisha ujenzi kama inavyoonekana katika Michoro parmoja na Mchanganuo
wa- Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials) sambamba na maelekeze ya
Mwajiri; '

(b) Kurnpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibati cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maaridishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo haye.na iwapo Fundi hatatekeleza




maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakacbainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwaiiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

() Kuhakikisha usalama wa watu wote wanachusika katika ujenzi anaoufanya;

- {h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayocifanya; :

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazchusiana na miradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

{(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, paie Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutca idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya UUfundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.




(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withhoiding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

{a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu 7zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa arnepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Uienzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7{ajcha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo: '

i. Tafsiri ya maelekezo va Mwajiri, Michoro, Maeiezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of matericls),




ii. Uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

iii. Maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. Maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili. ;

9, UJENZI UNAOFANYWA NA MWAUIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwaijiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine ativeajiriwa na Mwajiri
afanye ujenzi huo.

10. MABADRILIXO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchangantuo wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality) au kiasi cha kazi inayofanywa
{quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi. :

{b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku theiathini tangu Mwajiri amemjulisha




Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotckea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENIZI
(ANTIQUITIES)
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maeiekezo juu ya vitu hivyo. ‘

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KiBINADAMU

Itakapotokea jamibo lolote lililc nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa arma kupelekwa moja kwa moja{physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mait).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA
‘Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanvaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania. : :




17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo: ¢

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. Kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
iti. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja

Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi , iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

i, Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,
au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

ifi. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au




19.

20.
Mgogoro wowote utakaotckara ne utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri. |

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unachusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unachusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORO

utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za

~ Mkataba. lwapc majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogore, basi upande

21.

22.

wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeieka mgogoro usuiuhishi kwa
njia ya usuluhishi(arbitration).

USAFi WA ENEO
Malipo ya mwisho ya ufundi yatalipwa pindi eneo litakapokuwa safi.

MPANGO KAZI
Fundi anatakiwa kufanya kazikama mpango kazi unavyoonesha na kukabidhi kazi
kwa wakati. : ‘




23.

KAZI ZINAZOTAKIWA KUFANYIKA KATIKA HATUA HIl

(1)

(VI

(IX)

Kutindua kuta za ndani za majengo kwa ajili ya kupitisha bomba za
umeme.

Kuweika bomba za umeme kwa ajili ya kupitisha nyaya.

Kufunga square boxes kwa ajili ya swichi za taa na kufunga double
square boxes kwa ajili ya swichi soketi za ukutani.

Kufunga bodi za kusambazia umeme katika kila jengo( Consumer Control
unit).

Kuvuta waya kwa ajili ya mifumo ya taa,feni na swichi soketi katika kila
jengo ikitokea katika bodi husika inayosambaza umeme katika kila
jengo. ;

Kufunga vifaa kinga,mfano ‘Miniature Circuit Breaker’ na ‘Earth Leakage
Circuit Breaker’ katika bodi inayosambaza umeme Kkatika kila
jengo,kufunga swichi, kufunga swichi soketi,kuninginiza hook kwa ajili ya
feni na kufunga feni yenyewe na regulator yake,kuweka mifumo
maalumu ya kuninginiza taa katika katika makarakana,kuchimbia earth
electrode katika kila jengo,kuweka bracket katika kila jengo kwa ajili ya
kupokelea umeme.

Kufanva majaribic  ‘Testing’ beada ya  kumaliza kufanya
wayaring.mfario,Earth Resistance testing ,Continuity testing na Polarity
testing kwa kutumia vifaa maalumu kwa ajiii ya majaribio hayo.

Kufanya majaribio kwa kutumia Jenereta kuhakiki mifumo hiyo baada ya
kumaliza wayaring katika kila jengo.

Kufanya usafi maeneo yote ambayo fundi umeme alikuwa akifanyia kazi.




IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA MKOA
WA LINDI
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Mbele ya (Shahidi)
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5 Natlonal Prosecutions
Services
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IMESAINIWA NA FUNDI
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