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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 2 2 mwezi __ O | 2022

KATI YA

S?hLuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
5. P 778, IRINGA ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
tadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama

“Mwajiri”’) kwa upande mmoja;
NA

SEILASY M, KIHAﬁQWA S.L.P 1120, IRINGA (ambaye katika Mkataba huu atajulikana
kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
_IRINGA VIJIJINI

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya IRINGA VIJIJINI

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya UMALIZIAJI
WA JENGO LA KARAKANA YA USHONAJI (LOT 6)

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinavyoonesha namna kazi

itakavyofanyika;
HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

ARAMA YA UFUNDI :
1. GH kwa gharama ya Shilingi za Tanzania _MILIONI SABA LAKI NNE AROBAINI

Kwamba,
NA TANO MIA NNE THEMANINI (TSH 7,445,480.00) TU.
UMALIZIAJI WA UJENZI WA JENGO LA KARAKANA YA

i atafanya kazi ya
El;:{c(j)lNA JI  KAMA ILIVYO AINISHWA KWENYE MCHANGANUO WA KAZI AMBAO
SHWA PAMOJA NA MKATABA HUO kwa masharti yaliyo katika

BATANI S
AliraEgAsa huu. Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama
«Gharama ya Ufundi”
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MABADIL|
KO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama i hai ili

imedekez}x& ufun'dl haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
' : : a moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya

ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya kuanza kazi na
kwakufuata mchanganuo wa kazi ambao umeambatanishwa na mkataba huu.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZ|

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe DJ _ mwezi _ 0 2 2022
’ au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili

zitasaini.
(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 60 Mg}‘( > \ toka

tarehe ya makabidhiano ya kazi hiyo. Iwapo kutatokea mabaéiliko ya ujenzi
yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

’ (a) Kujenga Jengo la KARAKANA YA USHONAJI na kukamilisha ujenzi kama
inavyoonekana katika Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule of materials) sambamba na maelekezo ya Mwayjiri;

atia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku 7 tangu tarehe

aini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote yanayotolt?wa na Mwajiri ndani ya muda
utakaopangwa katika maelekezo hayo,né_ iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
hayo ndani ya muda uliopangwa, MwaJ'_fi gnayo haki ya kumsimamisha kazi
Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze maelekezo hayo.

ma za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na sehemu ya fedha

(b) Kump
ya kus

Ghara
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aliyotakiwa kylj
3 ulipw ; y B
Fundi MWingineF’)'. a Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo

(d) Kumjulisha L
kati ya Mic r:‘:\)Wallrl kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
aeleke ro, Mﬁhénganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
Z0 ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

( )vumi:‘JhSha MW.a.]lrl pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
Uya Mango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
jenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

i (g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax) pamoja na kodi
nyinginezo kwa mujibu wa sheria

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara

tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(b) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kilfamilifu kulingana na Mkataba huu 3

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi

kama jlivyoainishwa katika Mkataba huu.

> (a) Kutoa idhini ya

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

page 3 of 9

= e e g R PR, > W ) Y




(e) Kuhifadhi mi
ichor
pPamoja na Maelekoé Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
o yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia
na kutekeleza ' i i Zi ' i
anayoifanya Fundi: masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi

(f) Kumk - . ,
kishe::;a Fundi kodi ya zuio (withholding tax) na kodi zingine zilizowekwa

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye en€o la ujenzi kwa
sal?abu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

a na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi

(c) Mwajiri atakuw
kazi kama

yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

kuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(a) Mwajiri ata

tolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
a maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu

(b) Maelekezo yatakayo
Mwakilishi wake kw.
amekasimishwa kazi na
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa

mambo yafuatayo:

tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
( gpecifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials); ‘

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko

kinyume na Mkataba huu,
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. maelek
€zo i i
¥a uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
v, Maelekezo men
Mwakilish;

kuyasimamia

gine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri

c . otk

( )l;‘\aElek?zo Mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
UPervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa
. na Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi

atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa

(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

J 11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa

katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotoke-'a. ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya .kukamlllka kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwayjiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
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sita utajulish
wa N / ; ;
hiyo sita. kwa Funi S1 zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi

(€) M\fvajiri atakapoona Fy
MIezi sita, atatoa Hati
kwa Fundi.Kukamilika

siku ile iliyoandikwa k
matazamio,

ndi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
atika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa

12. FEDHA YA zui0 (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa

‘ kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa Ifuju!ikana Ifwa M\.NaJII-'I
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wa'katl wa UJen??,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

ililo nj ibi kama vile mafuriko
i lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu 0,
| ) |Fa kapomketaetjea::;?o la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
kY:;z‘;r:zan’afasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.
Zi

TICES)

o NOTISI. (-NO te, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika

Mawaslllaf“(‘l’lpflek:,,,a m;ja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
kwa ama

itia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).
au kupitia
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E

16

17

18.

- SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri

Mkat ;
za Tanzania. aba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria

RUSHWA

Iwapo  Fundj
'I . .
Watajihusisha’ nWatumlshl au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
anaw .a masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
€za kuvunja Mkataba huu.

KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
tampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,

ebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
dai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa

BasiMwajiri a
iwapo Fundi hatarek

Mkataba huu na ku
zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa

yafuatayo:
tomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao

mlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,

i, Mwajiri ku
angepaswa ku
kumi na nne

au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au
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1. FUndi
michor
ndani

asipopata

mael

0 pamoja na maE:EZO yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri

Va siku kumi rar rasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajir’i

maelekezo, michoro 0 baada ya muda ambao angepaswa kutoa
pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelew
esha upe i ;
ujenzi unaofanysvale:eJ'Mwa.Y],faa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
wakati ujenzi huo u a Mwajiri au mtu mwingine aliyeajinwa na Mwajiri
naathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. Mwajiri  kuch
elewa kumkabidhi i ienzi ki
makubaliano katika Mkataba huul Fundi eneo (a djenzi e o

Katika mazingi :

o hayog]r:,Vhayo’ Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe

Fundi atasiti;h &x\)o Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo
a Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama Zzote ambazc;

zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI
Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu

:Aimtatumika kwg madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
ataba huu. RIa ta§r1fa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi

unaohusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORO
akaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya

atap_a utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
diliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
ku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa

20.
Mgogoro wowote ut
utekelezwaji wa Mk
Mkataba. Iwapo maja

’ wowote utatoa Notisi ya si
njia ya usuluhishi (arbitration).

MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA

IMESAINIWA NA KUWEKWA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA
i
Jina: p’”""” yoni  Saini: /z‘tézm '
/
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Wadhifa:
Tarehe:

Mbele ya (Shahidi)

Jina:
a EPbam _ Simwiza saini:

Wadhifa: S?{-( E nyIneés”  Tarehe:
IMESAINIWA NA FUNDI

Mbele ya
Jina: SE1asy - Wit Giksaini:
Wadhifa: food MG u Tarehe:

Mbele ya (Shahidi) e § :'.

ina: ﬂu&_&ﬂﬂﬂ‘lﬁﬂﬂ—- -Saini:
Jina M}@ﬂ;yg : | : H

F M/\/ﬁ / Tarehe;

wadhifa:




LOT NO.06

G
KAHT?E:MA YA KILA ENE%AEQKANA YA USHONAJL.
KATIKA JEDWALI HiLy KAZI ZINAZOTAKIWA KUTEKELEZWA

NA. | MCHA
A. Kupigah:(GA|N HO WA kazi BEI YA KILA KAZI
Oplo na :
msingi nguzo, milango madirisha na | 420,000.00
B Kufu i
wcrknga milango mikubwa 2 ya mbao kuingia | 120,000.00
c ot shop na vifaa vyake
. urun : .
mada ga milango midogo 6 ya mbao ya 150,000.00
e rasa, office na stoo na vifaa vyake

Kufunga grill za madirisha 14 na grill za mageti | 160,000.00
2 ya milango
E KUfl{nga madirisha makubwa 14 ya aluminium 350,000.00
. ya kioo mm6

F Kujenga mfumo wa maji safi na taka kwenye 200,000.00
sinki la kunawia mikono na inspection chemba
2

G Kuweka sakafu ya terrazo floor na skatting zake 2,000,000.00

H Kufunga umeme second fix 400,000.00

| Kupiga blandering na dari ya gypsum board 1,200,000.00
office mbili na madarasa mawili

J Kupiga rangi white colour kwenye fisherboad 80,000.00
na gutter za chuma zilizoezekwa

T—‘ Kupiga skimming ya gypsum na rangi ya silk 1,800,000.00

ndani, kupiga skimming ya white cement na
rangiya weatherguard kwa nje pamoja na

bituminous paint
, | Kujenga pre cast paving slab kwenye appron ya |400,000.00

kuzunguka jingo
— [ Kufunga down pipe 23 kutekea maji ya mvua 165,480.00

kutokea kweny€ gutter l}
— | jumlaya Gharamaya Fundi kwa LOT. Na 6 7,445,480.00
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