
MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA) 
CHUO CHA UFUNDI STADI VETA ULYANKULU 

MKATABA WA UJENZI 

Na. ya mkataba: VETA/ULY/UV21/22/19 

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 15 mwezi Machi 2022 

KATI YA 

Chuo cha Ufundi Stadi Veta Ulyankulu S.L.P. 111 Ulyankulu ambacho kinaiwakilisha 
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802 Dodoma (ambacho katika 

Mkataba huu atajulikana kama "Mwajiri") kwa upande mmoja; 

NA 

BW: ASELI JOHN ELISAFI S.L.P. 111 ULYANKULU (ambaye katika Mkataba huu 

atajulikana kama "Fundi") kwa upande mwingine 

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya 

Uvinza. 

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za 
nje kwa ajili ya ujenzi wa ChuO cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Uvinza; 

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya kupachika grill 

za Milango na Madirisha. 

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo 
wa vifaa (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;
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HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO 

GHARAMA YA UFUNDI 
wamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania Tsh 1,584,000/= (Millioni moja laki 
dno na themanini na nne tu), Fundi atafanya kazi ya kupachika grill za Milango 
na Madirisha kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu. 

AINA YA JENGO: UTAWALA, MADARASA, JIKO, STOO,NYUMBA YA MKUU WA 

CHUO,VYO0 VITATU,DSCT,SEC,EL &MBL, NISHATI,WALINZI, BWENI LA 
WASICHANA NA WAVULANA. 

NA. AINA ZA JENGo KIASI MAELEZO 
1. MADIRISHA NA MILANGO 198Pcs @8,000/= 1,584,000/ 

1,584,000/= 
79,200/ 

JUMLA NDOGO 
RETENTION MONEY (5%) 
JUMLA KUU 1,584,000/= 

Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama "Gharama ya Ufundi" 

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT) 
Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri. 

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPOo 

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndaní ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo; 
(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi 

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi; 
(C) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi; 
(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi; 
(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na 
(f) Baada ya kukamilika kwa"Muda wa matazamio":5% ya Gharama ya Ufundi. 
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MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJ WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI 

(a Fundi atakabidhiwa kazi hii mara tu baada ya kupokea fedha kwaajili za 

Kuendelea na mradi. Iwapo Fundi atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada 
ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka kumbukumbu kwa maandishi siku ya 

makabidhiano ambapo pande zote mbili zitasaini. 

) undi atakamilisha kazi ndani ya siku 14 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi 

hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, Siku ya 

ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika. 

(C) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo 

kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo. 

5. WAJIBU WA FUNDI 

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: 

(a) Kuweka Grill za milango na madirisha kama inavyoonekana katika Michoro 

pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) sambamba 

na maelekezo ya Mwajiri; 

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe 
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri. 

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya 
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza 
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa "Fundi Mwingine"ili atekeleze 
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo "Fundi Mwingine'" zitatokana na 
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo "Fundi Mwingine". 

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa (Schedule of materials), na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake; 

(e) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi anayoifanya; 

(6) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (retention money). 
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8 Kurudisha kwa Mwajiri Michoro.Mchanganuo wa Vifaa (Schedule of materials) a nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara tu 
atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu. 

6. WAJIBU WA MWAJIRI 
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: 

a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana 

na utaratibu uliobainishwa kataka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi 
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu. 

(D) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na kazi kutokana na ratiba ya kaZi 

(works programme) iliyowasilishwa na Fundi. 

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kaz 

kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu. 

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi. 

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) 

pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi. 

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zínazohusiana na kazi 

anayoifanya Fundi; 

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (Retention money). 

7. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR) 

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor), 

ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba 

ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project 

Supervisor) au Mwakilishi wake kat+ka kutimiza majukumu yake. 

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au 

Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundí au kwa mtu yeyote ambaye 

amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha 

Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu 

mambo yafuatayo: 
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Lal'sin ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango 

Opeclcations) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials), 

i. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko 

kinyume na Mkataba huu, 

ii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na 

w. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site SupervIsor) au 

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajin 

kuyasimamia. 

(C) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (STte 

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (6) cha 

Mkataba yatakuwa batili. 

8. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS) 

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya 

ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi 

(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina 

ya usanifu (desígn), ubora wa kazi (quality) au kiasi cha kazi inayofanywa 

(quantity/extent of the works). 

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi 

na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi. 

9. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZi (PRACTICAL 

COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD) 

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya 

kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa 

katika Hati ya 
kukamilika kwa ujenzi. 

b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita 

tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na 

Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha 

Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi 

sita utajulishwa kwa Fundi Si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi 

hiyo sita. 
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wdn atakap0ona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya mezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio Kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni 
IRU e 1iyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa 
matazamio. 

10. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND) 
Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya 
gnarama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha 

zo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi 
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa 
Kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata 

maelekezo ya Mwajiri. 

11. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI 

(ANTIQUITIES) 
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri 

vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi, 

vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa 

kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo. 

12. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU 

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko, 

kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili 

zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka. 

13. NOTISI (NOTICES) 

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika 

kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba 

au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail) 

14. SHERIA ZINAZOTUMIKA 

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na utanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria 

za Tanzania. 
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15. RUSHWA 

wapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu 

watajinus1sha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri 
anaweza kuvunja Mkataba huu. 

16. KUVUNJWA KWA MKATABA 
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu. 

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri: 
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa 

yafuatayo0: 

1. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au 

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au 

ii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri 

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, 

iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja 

Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa 

zimesababishwa na Fundi. 

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi: 

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa 

yafuatayo: 

i. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao 

angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku 

kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu, 

au 

i. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au 

ii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri, 

michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri 

ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa 

maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au 
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V. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha 
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au 

V. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na 

makubaliano katika Mkataba huu, 

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe 
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, 
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo 
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri. 

17. USIRI 

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu 
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu 
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu 

Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi 
unaohusu Mkataba huu. 

18. USULUHISHI WA MIGOGORO 

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya 

utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za 
Mkataba. lwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande 
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa 

njia ya usuluhishi(arbitration). 
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AINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA 

UNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI CHA VETA ULYANKULU 

s/o3/22 PAt 

VIC 

VLYANKULJ 
d. 

Saini: 

adhifa.: RAa wr chio Tarehe: PRii 

UlYANKULU 

bele ya (Shahidi) 

ina: PacuatD [u2ALRuA Saini: 

Wadhifa: fIA MutatH Tarehe ISl032,22 

IMESAINIWA NA FUNDI 

Asey J6HN BiShHlsaini: 
Jina 

Wadhifa: 
FUND) MRYu Tarehe: IS03 20 

Mbele ya (Shahidi) 

Jina: 
TOASH M:Juiu Saini: 

Wadhifa: unD MRuu 5032 2 Tarehe: 
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