ORGE THE FUN

MKATABA WA UMALIZIAJI UJENZI WA CHUO CHA VETA MKINGA

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe X mwezi A 2022

KATI YA

Mkurugenzi wa Kanda, VETA Kanda ya Kaskazini, S.L.P. 1738, Moshi, ambaye
anaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802, Dodoma
(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama "Mwajiri") kwa upande mmoja;

NA

BASHIRU S. KAJEMBE wa TANGA (ambayé katika Mkataba huu atajulikana kama
"Fundi”) kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwajiri anajenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mkinga;

§
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KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali

za nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mkinga;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha
Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mkinga;

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya michoro pamoja na
mchanganuo wa kazi za Ujenzi vinavyoonyesha kazi zitakazofanyika.

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO;
1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, gharama za ufundi ni Shilingi za Tanzania 60,774,570.00 (Milioni
Sitini laki saba sabini na nne elfu laki tano na sabini tu.)

Fundi atafanya kazi ya umaliziaji ujenzi wa majengo kumi na saba (17) kwa
masharti yaliyo katika Mkataba huu.

Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama "Gharama
ya Ufundi”



. MABADILIKO YA GHARAMA ZA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya Ufundi haitabalika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
Ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri. ‘

. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Malipo yatafanyika baada ya kupata hati ya uthibitisho wa kufanya malipo
kutoka kwa Mhandisi msimamizi wa mradi, katika malipo hayo asilimia tano
itakatwa ambayo ni fedha ya zuio (Retention).

. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA

KAZI

a) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe 6/1/2022 au tarehe nyingine
kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa tarehe
nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote mbili zitaweka
kumbukumbu ya maandishi siku ya makabidhiano na kusaini.

b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya miezi miwili toka tarehe ya
makabidhiano. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na
Mwajiri, siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

¢) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa
maelekezo kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao:

a) Kumalizia ujenzi wa majengo kumi na saba (17) kama ilivyoainishwa
kwenye mchanganuo wa kazi

b) Kumpa Mwajiri ratiba ya kazi (Work programmev) ndani ya siku saba (7)
tangu tarehe ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajri.

c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani
ya muda utakaopangwa, iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
yaliyotolewa ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha Fundi kazi na kuajiri Fundi mpya ili atekeleze maelekezo
hayo. Gharama za malipo za Fundi mpya zitatokana na sehemu ya fedha
aliyotakiwa kulipwa Fundi Mkuu kutokana na kazi husika aliyoshindwa
kutekeleza.




Kumjulisha Mwajiri kwa maandishi kuhusu mapungufu yoyote
atakayobaini katika michoro au mchanganuo wa kazi ili Mwajiri atoe
maelekezo.

e) Kumjulisha Mwajiri anapokosa vifaa vya ujenzi ili Mwajiri atoe
maelekezo.

f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi
kutokana na makubaliano yao.

g) Kuhakikisha usalama wa watumishi au wasaidizi wake, Mwajiri hatahusika
na madai yoyote ya fidia yqtakayotokea katika eneo la kazi.

h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya sheria za nchi zinazohusiana
na kazi anayoifanya.

i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

j) Kurudisha kwa Mwajiri nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na
mradi huu mara tu atakapomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI

&

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao:

a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu
kulingana na utaratibu uliobainishwa katika kipengele na. 3.

b) Kutoa idhini ya kuanza kazi kutokana na ratiba ya ujenzi/kazi iliyowasilishwa
na Fundi Mkuu. )

c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya ufundi kama ilivyoainishwa katika Mkataba
huu.

d) Kutoa maelekezo mbalimbali kwa Fundi Mkuu wakati wa utekelezaji wa kazi.

e) Kuhifadhi michoro, mchanganuo wa vifaa vya ujenzi pamoja na maelekekezo
yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi Mkuu.

f) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya sheria za nchi zinazohusiana na
kazi anayoifanya Fundi.

g) Kumkata Fundi Mkuu kodi ya zuio (withholding tax).

1)




. WATUMISHI WA FUNDI

a)

a)

b)

c)
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Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza
kazi yake. Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la
ujenzi kwasababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtumishi wake
ambaye ataendelea na usimamizi wa kazi kwa niaba yake.

Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watumishi wa kutosha
watakaomsaidia kufanya kazi iliyoelekezwa katika Mkataba huu.

Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza Fundi kumuondoa mtumishi wake
ambaye atakuwa hafanyi kazi kama inavyotakiwa na Mwajiri kulingana na
Mkataba huu. .

. MSIMAMIZI WA UJENZI

Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa ujenzi ambaye
atakuwa na jukumu la kusimamia shughuli za ujenzi kwa niaba ya
Mwajiri. Fundi au Mwakilishi wa Fundi Mkuu anatakiwa kutoa ushirikiano
kwa Msimamizi wa ujenzi katika kutimiza majukumu yake.

Maelekezo yatakayotolewa kwa Fundi Mkuu na Msimamizi wa ujenzi kwa
maandishi kama ilivyoainishwa katika kifungu Na. 7(a), yatakuwa ni sawa
na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo: ¥

i. Tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, michoro, maelezo na viwango,
mchanganuo wa vifaa vya ujenzi.

ii. Uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi ambavyo viko kinyume
na Mkataba huu. -

iii. Maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali.

iv. Maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa ujenzi amepewa kwa
maandishi na Mwajiri kuyasimamia.

Maelekezo mengine yoyote yatayotolewa na Msimamizi wa ujenzi ambayo
hayako katika kifungu 8(b) cha Mkataba huu yatakuwa batili.

. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA

MWAJIRI

Ikiwa taratibu za ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi lifanywe na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, Fundi atatakiwa kumruhusu Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa
na Mwajiri afanye ujenzi huo.



10.

a)

c)

12.

MABADILIKO YA UJENZI

Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike
mabadiliko ya ujenzi tofauti na michoro ya ujenzi pamoja na mchanganuo
wa vifaa. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina usanifu (design), ubora
wa kazi (quality), kiasi cha kazi inayofanywa (quantity/extent of the
works).

Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya
ufundi na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI

Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni ile siku
iliyoandikwa katika hati ya kukamilika ujenzi.

Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi,
utarekebishwa na Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu
Mwajiri amjulishe Fundi juu ya uharibifu huo.
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Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani
ya miezi sita, atatoa hati ya kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa
ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa siku ile iliyoandikwa
katika hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

FEDHA YA ZUIO

Kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu ikikamilika, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokamilika.
Fedha hizo zinaweza kutumika pale uharibifu unapotokea katika kipindi cha
matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha uharibifu
huo ndani ya muda wa mwezi mmoja baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri.

13.

VITU VYA THAMANI VITAKAVOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI

Vitu vyovyote vya thamani vitakavyoonekana katika eneo la ujenzi wakati wa
ujenzi, Fundi atavitolea taarifa na vitakuwa mali ya Mwajiri.

14,

MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile
mafuriko, kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo,
pande zote mbili zitapata nafasi ya kulijadili na kulitafutia ufumbuzi wa
haraka.
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15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkataba huu,
yatafanyika kwa kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote
wa Mkataba. .

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni
sheria za Tanzania.

17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
e Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.
(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:

Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo: }

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ji. Kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au g

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya
Mwajiri. Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya
muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba huu na kudai kwa Fundi
gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

i. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda
ambao angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi
ndani ya siku kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya
kusitisha Mkataba huu, au

- ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au




iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na
Mwajiri ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao

angepaswa kutoa maelekezo, michoro pamoja na makabrasha
mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekaji wa vifaa vya ujenzi (materials) au
kuchelewesha ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine
aliyeajiriwa na Mwajiri wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi
inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba (7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi

atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi
unaohusu Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote
isiyokuwa kwa ujenzi unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi
kwa njia ya usuluhishi (arbitration).




IMESAINIWA NA KUWEKWA MUHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA MKURUGENZI WA KANDA, VETA KANDA Y
KASKAZINI

RUGENZI WA MKOA
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