MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUND! STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe Dﬂ’ mwez C‘T‘P 2022

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA MANYARA S.L.P. 485, BABATI, ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Climu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es
salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande
mmoia;

NA

Locks Gour Uhuws 0~ ran

’

{ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Logcal Fundi”) kwa upahde_ mwingine

KWA KUWA Mwajiri anaendelea na ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha W]iaya ya
MOMNDULI;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake 7a ndani kwa ushirikiano na rasitimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo-cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya MONDULI:

KWA  KUWA  Mwajiri amefanya majadiliano na Funch kwavjuh ya kc.zz ya
KAigvon Ay Hos e | “'Mf‘r

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michore pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASH, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KA:‘\AA_I{FUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya shilingi za Tanzania l}S—DO QQD [‘"— Fundi
atafanya kazi

ICu Pk rlartim HosTe11 v \,»wauw%-fv?%

kwa masharti yéliyc katika Mkataba huu.
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Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo:

(a} Malipo ya awali, 50 % ya gharama ya ufundi

(b} Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 45% ya Gharama ya Ufundi/Kazi;

(c}Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama vya
Ufundi/Kazi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(2) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe _ {1 mwezi &Y 2072
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbilj
zitasaini. o :

T

{b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku f\lf} toka tarehe ya makabidhianc ya kazi

hiyo. iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku va
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika. ;

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(@) Kujfzngaf/\'é{’lp (g2 Q‘gmﬁna kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika
Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
sambamba na maelekezo ya Mwajiri; :

(L) Kumpatia Mwajiri ratl‘ba va kaz_i (work programme)ndani va siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.
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(c} Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
- muda utakacpangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu va fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyike wowote utakaobainika
Kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo vake:

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake:

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
Kutokana na makubaliano yao;

{g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanachusika katika ujenzi anaocufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(1} Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withhelding tax),

{3} Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi itiyoainishwa katika Mkataba huy.

WAJIBU WA MWAJIRI

- Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(&) Kumlipa Fundi malipc halali ya Kazi itiyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kKipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b} Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
tjenzitkazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi, -
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(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

{d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(K) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

(a} Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na Uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

{b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi itivoelezwa katika Mkataba huu.

(c} Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu,

. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISCR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(D) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakitishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maeclekezo altyoyatoz Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo:
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L tafsii ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
{Specifications} Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

il. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mati, na

. maelekeze mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c} Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha & (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

tkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZ] (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadilika ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamaja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko vanaweza kuwa katika aina
ya usanifu {(design), ubora wa kazi (qualityyau kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yekapelekea kubadilika kwa gharama va ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi,

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)
(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
Kulamilika kwa ujenzi, Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
 katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi,
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(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani va kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita. :

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani va
miezi sita, atatoa Hati ya ukamitishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada va muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati yva kukamitika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili {2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

13, VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada va vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ili atoe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

ftakapotokea jambo lolote lilito nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafurike,
%(jmbunga, tetemeko la ardhi na mambo vanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.
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NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania.

17. RUSHWA

48,

iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi  huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunia Mkataba huu.

KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri: ,
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makasa
vafuatayo:
I Kutofanya kazi kwa siku tatu {3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
i, kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
iil. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
Basi Mwajirt atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundj gharama zote ambazo zinaweza kuwa

Zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataha kuvuniwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za F undi, twapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

1. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya stku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutemlipa Fundi ndani ya siku
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kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,
au

1. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

iil. Fundi asipopata maelekezo yanaychusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabracha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi {materials) au kuchelewesha
ujenzi unacfanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7} ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda hug,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unachusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu

Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaochusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGQRO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada va
Utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadilianc ya pande zote za
Mkataba, lwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne va kuupeleka mgogore usuluhishi kwa
ajia ya usuluhishifarbitration).
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IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA
MANYARA, - |
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