MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 20 mwezi 01, 2022

KATI YA

P. 110 ambacho kinaiwakilisha
2849 Dar es Salaam (ambacho

de mmoja;

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha Mikumi S.L.
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P.
katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upan

NA

CYPLIAN MWAMLIMA, S.L.P. 209, IFAKARA (ambaye ka
kama “Fundi”) kwa upande mwingine.

tika Mkataba huu atajulikana

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
Ulanga;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali sake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za

nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Ulanga;

Fundi kwa ajili ya kazi ya umaliziaji

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na
Shilingi 12,138,136/=, Mgawanyo uko

katika majengo taja yatakayagharimu kiasi cha

kama ifuatavyo:- - B
N | JENGOLA | KAZIZILIZOSALIA T GHARAMA |
| | | | YA JUMLA
| KWA JENGO |
—TKARAKANA YA UASHI NA | Umaliziaji wa jengo la|4,872,236

| UMEME Karakana ya uashi na|
umeme

KARAKANA YA USHONAJI | Umaliziaji wa jengo la[5,699,900 |

karakana ya ushonaji

KIPANDA CHA MLINZI Umaliziaji wa jengo la | 1,566,000
kibanda cha mlinzi

NS PSS SC——— S

— JUMLAYAKAZIZOTE  12,138,136/=

e e —————
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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 20 mwezi 01, 2022
KATI YA

a Huduma) cha Mikumi S.L.P. 110 ambacho kinaiwakilisha

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho
katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA
CYPLIAN MWAMLIMA, S.L.P. 209, IFAKARA (ambaye katika Mkataba huu atajulikana

kama “Fundi”) kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwaijiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
Ulanga;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Ulanga;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya umaliziaji
katika majengo taja yatakayagharimu kiasi cha Shiling 12,138,136/=, Mgawanyo uko

kama ifuatavyo:- _

S/N JENGO LA KAZI ZILIZOSALIA GHARAMA
| YA JUMLA
KWA JENGO
1. |KARAKANA YA UASHI NA|Umaliziaji wa jengo la 4,872,236
| UMEME Karakana ya uashi na
umeme

12 KARAKANA YA USHONAJI Umaliziaji wa jengo la | 5,699,900
karakana ya ushonaji

3 |KIPANDA CHAMLINZI | Umaliziaji wa jengo la [ 1,566,000
kibanda cha mlinzi

JUMLA YA KAZI ZOTE 12,138,136/=
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kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 12,138,136/=, Fundi atafanya kazi
ya umaliziaji wa majengo yalivyoainishwa hapo juu.

Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundj haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa

imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi

kwa hundi ndani ya siku kumi na nne baada ya
kuidhinishiniwa malipo na

wasimamizi wa site.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI
(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe _2 | _mwezi__ O A

ya makabidhiano ambapo pande zote mbilj

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 90 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi

hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(C) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkat

aba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -
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(a)Kufanya marekebisho yote kama yalivyoainishwa hapo juu. (Schedule of
materials) sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Fundi atatakiwa kufanya kazi kwa mpango kama atakavyoongozwa na mpango
kazi atakaopewa na wasimamizi wa site.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza

/ maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
schemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaoPainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (maFerials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.
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(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(€) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of mater jals)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi

yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye en€o la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi

yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor), ambaye
atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba ya Mwajiri, na
Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project Supervisor) au
Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au Mwakilishi wake

kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye amekasimishwa kazi na Fundi

kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na
maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo:
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I tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) ?U
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajirl
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site SuPE’foSOf ) au
Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa
na Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.
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(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani )fa
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazam
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa

matazamio.

io kutakuwa ni

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwis'ha. F_edhg
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata

maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENIZI

(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenz,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa

kwa Mwayjiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

ltakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA
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Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria

za Tanzania.

a ujenzi huu

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekelez
basi Mwajiri

watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote,
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote Zza Mwaijiri, iwapo Fund

yafuatayo:

i akifanya makosa

i Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ¥@ msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
arekebishe makosa hayo,
da huo, Mwajiri atavunja
bazo zinaweza kuwa

BasiMwaijiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya mu
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote am

zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki -o0zote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa

yafuatayo:

i, Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,

au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au
iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwayjiri,

michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajin
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa

maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au
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19.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri

wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na

makubaliano katika Mkataba huu,

ya siku saba(7) ili arekebishe

hayo ndani ya muda huo,
ma zote ambazo

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri ghara

sinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unao-husq
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi

unaohusu Mkataba huu.

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
i jadili ya pande zote Zd

utekelezwaji wa Mkataba utasu _ $
Mkataba. Iwapo majadiliano yatas basL-?aswa
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne 'y usuluhisni

njia ya usuluhishi (arbitration).

a kuupeleka mgogoro
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