MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UFUNDI UMEME
JENGO LA BWENI LA WASICHANA

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe _‘ by mwezi =2 2022

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha Mkoa wa Lindi, S.L.P. 1001, Lindi ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802 Dodoma
(ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA

SAtuwm &5 MKWAA 51 p Joto, | LINDy

(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya va
Mafia;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikianc na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mafia;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadilianic na Fundi kwa ajili ya kazi ya
Uwewe Waloe va avwedt na Waliaa ya UM&&\L&,\«

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYC BASI, PANDE ZOTE MBIL! ZINAKUBALIANA KAMA [FUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI
Kwamba, kwa gharama ya Shllm Za uanzama \ BOFA 993 , Sema;
e Mitont Maag 0L
Fundi atafanya kazi va U\Mwsz \r\oibrxc\»‘c\ O\\M ALY \XM&L\"L(&%;_

kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.
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Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA ZA UFUNDI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi wa umeme haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa
itakapokuwa imeelekezwa mcja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na
mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwaiiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

. Atalipwa kulingana na hatua ya ka21 aliyofanya baada ya kukaguliwa na
Msimamizi wa mradi/Enginer.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(2) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe \S  mwezi S\ 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

{b} Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku .32 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. iwapo kutatckea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI
rundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

\<\Ag;wxq,e\\®~”ﬂ\ ga\)\mwz \r\c’\h\c\ 2 Quell _ag \*"‘WL’U% na

kukamilr:ha u;enz1kk)ama inavyoonekana kat*ka Michoro pamcja na Mchanganqo
wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materiais) sambamba na maeiekezo ya
Mwajiri; '

(b) Kurmpatia Mwajiri rat1ba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajir ndani ya
muda utakaopangwa Kkatika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
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maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipc ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

{d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri il Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materiais) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeieza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi va zuic (withhotding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuc wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakepomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

. WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uiiobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutckana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanze hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.
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(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

{k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

(@) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujienzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwaiiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana nha uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajin atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

MSIMAMIZI WA UJENZ! (PRCJECT SUPERVISOR) ‘

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa nriaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b} Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maeiekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo: e |

i. Tafsiri ya maelekezo va Mwaj‘iri,‘ Michoro, Maelezo na Viwango
(Sperifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),
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ii. Uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

iili. Maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. Maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili. :

9. UJENZI UNACFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAUJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na

* Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKC YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akimtaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyocnesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality) au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi. :

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita

tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha
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12.

13.

14.

15.

16.

Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakactokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri. ‘

VITI VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZ
(ANTIQUITIES)

Vit vyovvote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada va vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwaiiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nie ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanara na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

NOTISH (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, ’yat,afanyik,a
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

SHERIA ZINAZOTUMIKA
Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania. ‘
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17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajinusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo: ¢

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. Kutofuata maelekezo ya Mwaiiri wakati wa ujenzi, au
iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi , iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

i.  Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendetea kutomlipa Fundi ndani va siku
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,
au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thetathini, au

iii. Fundi asipopata maelekezo yanaychusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au
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19.

20.

21.

22.

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri. ,

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumtni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipckuwa kwa ujenzi
unaohust: Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORC

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
niia ya usuluhishi(arbitration).

USAFI WA ENEO
Matipo ya mwisho ya ufundi vatalipwa pindi eneo litakapokuwa safi.
MPANGO KAZI

Fundi anatakiwa kufanya kazi kama mpango kazi unavyoonesha na kukabidhi kazi
kwa wakati.
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23,

KAZI ZINAZOTAKIWA KUFANYIKA KATIKA HATUA HIl

(1)

(1
()

(V)

(V)

(V1)

Kutindua kuta za ndani za majengo kwa ajili ya kupitisha bomba za
umeme.

Kuweka bomba za umeme kwa ajili ya kupitisha nyaya.

Kufunga square boxes kwa ajili ya swichi za taa na kufunga double
square boxes kwa ajili ya swichi soketi za ukutani.

Kufunga bodi za kusambazia umeme katika kila jengo( Consumer Control
unit).

Kuvuta waya kwa ajili ya mifumo ya taa,feni na swichi soketi katika kila
jengo ikitokea katika bodi husika inayosambaza umeme katika kila
jengo. ;

Kufunga vifaa kinga,mfano ‘Miniature Circuit Breaker’ na ‘Earth Leakage
Circuit Breaker’ katika bodi inayosambaza umeme Kkatika kila
jengo,kufunga swichi,kufunga swichi soketi,kuninginiza hook kwa ajili ya
feni na kufunga feni yenyewe na regulator yake,kuweka mifumo
maalumu ya kuninginiza taa katika katika makarakana,kuchimbia earth
electrode katika kila jengo,kuweka bracket katika kila jengo kwa ajili ya
kupokelea umeme.

Kufanya majaribio ‘Testing’ baada ya kumaliza kufanya
wayaring.mfano,Earth Resistance testing ,Continuity testing na Polarity
testing kwa kutumia vifaa maalumu kwa ajili ya majaribio hayo.

Kufanya majaribio kwa kutumia Jenereta kuhakiki mifumo hiyo baada ya
kumaliza wayaring katika kila jengo.

Kufanya usafi maeneo yote ambayo fundi umeme alikuwa akifanyia kazi.
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IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI,

KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA

MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDi STADI (NA HUDUMA) CHA MKOA

WA LINDI

Jina: QW MMA‘Q) Saini:

Wadhifa: KXW/N VWA CRUD Tarehe:

Mhele ya (Shahidi)

Jina: Q%'Q SELENONM L p@1P DHOAD _

Saini:
Wadhifa: WBKIL] wb SERIKA¢) Tarehe:
IMESAINIWA NA FUNDI

Mbele ya

Jina: S 1LAW g\e«\e«\ LJ»KNA-TA Saini:

Wadhifa: ,;,__EW@QA Tarehe:

Mbeie ya (Shahidi)
Jina: Qa%ie _SELEION /Qﬁm;api@ A~ Saini:

Wadhifa: _twsiky wip SEL1kBL) Tarehe:
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