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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe %O mwezi Al 2021
KATI YA :
HBEYH CsLp. 0RO

Chuo cha Ufundi Stadi na Huduma cha ’
MEt\{A ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya

Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana
kama “Mwajiri”’) kwa upande mmoja;
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(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

K&f KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali
za nz’e kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
\ -
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KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
Huwmpis 1 MASENLe YA
Yir ALh MEa

g T AT R

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na

Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi
itakavyofanyika; 5

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

Al

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania ﬂ-.:‘-h’ OOb\f; Fundi
atafanya kazi vya &) r o

masharti yaliyo katika Mkataba hu, s
S?tlkg’Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama -
undi”
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MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri. .

NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna
ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na

(f) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA

KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe 90 _ mwezi APRIL 2021
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi
atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote

zitaweka kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande
zote mbili zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 80 toka tarehe ya makabidhiano ya

kazi hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajir,
siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa
maelekezo kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kupiga dari jengo la umeme na nyumba ya mkuu wa chuo kama

inavyoonekana katika Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule of materials) sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwa.jinl'i ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku 7 tangu
tarehe ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.
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(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekg‘leza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo ha.kl ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingmf::‘ Ill
atekeleze maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine~
zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi
cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkangaqyikq V;’OV:;Otlz
utakaobainika kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (5¢ ‘e u
of materials),na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi
(materials) vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo
wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo

yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa
muda kutokana na makubaliano yao;

(2) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya .

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na
kazi anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule
of materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu
mara tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa Katika Mkataba huu

kulingana na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu

pale Fundi atakapokuwa ametimi 1 - :
WEAtaba hinr P metimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuen

e delea jenzi/kazi :
ya ujenzi/kazi (works programme) i a2 kutokana na ratiba

liyowasilishwa na Fundi.
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() Kus1’mamia'lfwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa
kazi kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of matéria{s)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana fi2
kazi anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI :
(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake. Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi
kwa sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa

na maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa
niaba ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi
(Project Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekfezc? yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakil|§h1_ wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu

cha7(a)cha Mkataba huu, yatakuwa ni saw.
a : g
A | At yafuatayé; na maelekezo aliyoyatoa Mwayjiri

% :g;se‘::_‘iﬁlcfsz;ase)!le;ezho ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
changan i LS
materials), ganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
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., Uf)ndo.aji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo
viko kinyume na Mkataba huu,

. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajin
kuyasimamia.

iv.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)
(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko
ya ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaa vya
Ujenzi (Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa

katika aina ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi
inayofanywa (quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya
ufundi na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi,

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)
(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya

kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa uienzi :
y : : Jenzi kutakuwa ) :
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi, ni siku ile

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaot
tangu siku Mwajiri ametoa hati

okea ndani ya kipindi cha miezi sita
Fundi kwa gharama zake ndani

ya !(kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na

X ya siku thelathini tan iiri il

T ey S gu Mwajiri amem

sil:: l: t]a‘;’:l!il:h:/jv:a:\s;ﬂ;: hug.. Uharibifu utakaotokea ndani ya kJipindi cha] l:rmhf:za‘
undi si zaidi : e

Ly 1 2aidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
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(¢) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya

mezi S\t‘a, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa
matazamio kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio

kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada
ya muda wa matazamio.

L}

12, FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5?6 ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi UtakaPOK‘N‘S"‘a-
Fedha hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatok'ea katika
ujenzi ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashmdv‘@ au
akakataa kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2)
baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri.

¢ 13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA  KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mw.ajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa

ujenzi, vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi
atatoa taarifa kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

ltakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile
mafuriko, kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo,
pande zote mbili zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasilia.\no yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu
yatafanyika kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa Upande’»

wowote wa Mkataba au kupitia anwani ya posta 13
(registered mail). i oF kwa barua iliyosajiliwa

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu : ATy
B 22 Tanzans. na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni

17. RUSHWA
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