MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

= :
Mkataba huu umesainiwa leo tarehe ! é mwezi % CF 2022

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA MANYARA S.L.P. 485, BABATI, ambacho
Kinaiwakilisha Mamlaka ya Flimu na Mafunzo va Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es
Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande
mmaojza;

NA

KIZITO W. MGALULA S.L.P, 587, BABATI (ambaye katika Mkataba huu atajulikana
kama “Local Fundi” ) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri anaendelea na ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya va
MONDULL;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiane na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya MONDULI;

KWA KUWA Mwaiiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
PLUMBING (KUWEKA MFUMOD WA VYOO, MAJI SAF1 NA MAJI TAKA AWAMU YA PILI
KWA MAJENGO YOTE 17,

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedute of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI e /
Kwamba, kwa gharama va Shilingi za Tanzania W,Df/-ﬁ S>,, boo ! & Fundi
b e : A ( L : i :
atafanya kazi va Ut by kwa masharti yalivo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI {CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
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Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelexerwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadilike va
ujenzi yalivofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Kazi tkikamilika kwa asilimia 50: 50% ya Gharama ya Ufundi/Kazi;

{b) Kazi tkikamilika kwa asilimia 100: 45% ya Gharama ya Ufundi/Kazi;na

(c)Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamic”:5% vya Gharama va
Ufundi/Kazi.

MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe | S mwezi _ Ok 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

{b) Fundi atakamilisha kazi ndani va siku 5 % toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yalivofanywa na Mwajiri, siku va
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika. -

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundci kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

{a) KUWEKA MIFUMO YA MAJI TAKA NA MAJ! SAFI PAMOJA NA ACCESSORIES ZOTE
KWA MAJENGO 17 na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika Michoro
pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) sambamba
na maelekezo ya Mwajiri;

{b} Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe’
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajir.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri nda-ﬂ va
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maclekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki Va
Kumsimamisha kazi Fundi na kinajiri na kumiipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
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sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine®.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e} Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuc wa Vifaavya
Ujenzi {Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo vake;

(f} Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
Kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anacufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(1) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio {withholding tax).

) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAUJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halati ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu utiobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu,

(b} Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi,

(e} Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa Kazl
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu. :

(d} Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautckelezaji wa kazi ya Fundi.
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{e} Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi {Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yatiyotolewa na Mwajin kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti vote ya Sheria za nchi zinzzohusianz na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kedi ya zuio (withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

(2} Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajiti ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzitc kama angekuwa amepewa Fundi.

(b)Y Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya Kkupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huuy.

MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)
(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisory,
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba

ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b] Maelekezo vyatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo: ,

i tafsii ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo  na Yiwange
~ (Specifications) Mchanganuoc wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)

H

. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,
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iil.  maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(C) Maelekezo mengine yoyote vatakayotolewa na Msimamizi wa Uienzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi

ffanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

{2} Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko va
ujenzi tofauti na Michoro va ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
{Schedule of materiafs) vinavyoonesha. Mabadilika vanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi {quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works). '

{b) Mabadilikc ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubaditika kwa muda wa kukamitisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZ] NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL

COMPLETION AND DEFECTS LIARILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atekapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
Kukamitika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote Kkatika jenga utakaotokea ndani va kipindi cha miezi sita
tangu sixu Mwajiri ametoa hati ya kukamilila kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini taney Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Unaribifu utakaotokea ndani ya Kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi va siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.
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(C) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani va
miezi sita, atatoa Hatl ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamitika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% va
gharama vya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
{ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwaiiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika enes la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ili atoe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

ttakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambao yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTIS! (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, vatafanyika
kwi ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upzande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa {registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA
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Shéria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania.

17. RUSHWA

lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinal yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Miataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) mkataba kuvunjwa na Mwajiri: :
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo: :

i Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila yva sababu yoyote ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

fil. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvuniwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo;

. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambac
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani va siku

kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataha huy,
au

H. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au
fil. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu Ujenzi kutoka kwa Mwajin,

michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa Kupewa na Mwajiri

n‘:‘z&
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ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (matenials} au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi ensoc |z ujenzi  kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi va siku saba(7) ili arekebishe

makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,

Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
- Zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zilakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unachusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unachusu
Mxataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unachusu Mkataba huu,

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowole utakactokana na utekelezwaji wa Mkataba huy au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usulthishi kwa
njia ya usuluhishi{arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI! STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI {NA HUDUMA) CHA
MANYARA
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Mbele ya (Shahidi)
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