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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

[

MKataba huu umesainiwa leo tarehe _mwezi 2021
B KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha _ MBEYA sip. f020

MBEYA ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya

Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama
“Mwajiri"”) kwa upande mmoja;
NA

CHRISOSTON J. NGAIRO s.LP. _ 63 RUJEWA
(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
MBARALI . ‘

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya _MBARALI

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi vya
KUSUKA NA KUPACHIKA MILANGO NA MADIRISHA YA ALUMINIUM JENGO LA UTAWALA
NA MADARASA.

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa
vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 6.866,637.00
atafanya kazi ya ALUMINIUM

Katika Mkataba huu,kiasi hiki ch

a fedha kitajulikana kama “Gharapé
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3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

'

. Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi:

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi ;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufunc,ji'na

(f) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharan,1a ya Ufundi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la siku tatu baada ya mkataba kusainiwa ,
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka

kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 14 oka tarehe ya makabidhiano ya kazi

hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.
5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

’ (a) Kusuka na kupachika milanga na madirisha ya Aluminium na kukamilisha ujenzi
E kama inavyoonekana katika Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7/@ng
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri. N
(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajjri
utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatat
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maelekezo hayo ndani

. Ya muda ulio e
kumsimam i - oy Pangwa,  Mwayjiri
maelekezol;haa kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”i\; atekel

Y. Gharama za malipo ya huyo “Fyngj Mwingin ke
sehemu ya fedha aliyota e

: : e” zitatokana na
kiwa kulipwa Fundi kulin jasi :
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”. Ngana na kiasi cha kazi

anayo hakj ya

: . owote utakaobaini
kati ya Michoro, Mchanganuo i : nika

g =y (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi ana
vya kiwango kilichooneshwa kwen
Ujenzi (Schedule of materials) ili

pokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
ye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(3) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzqf‘"adfi' mwisho wa Kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huy. /o
[
o
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(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati Wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa

. Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandi

shi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi,

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti

yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujen.zrl'kwa
sababu  zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya

usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
Maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

- (€) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi

yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msim
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uha
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wot
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kuti

amizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
kiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
e kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
miza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha

Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri k,,ti_\usu'\
mambo yafuatayo: /:r“* 7
\ ‘t“?\" "",'

(Site Supervisor) au

i tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri,

Michoro, Maelezo
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa v

ya Ujenzi (Schedule
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! ii. uondoaji kati jenzi vi ienzi
£ ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials

kinyume na Mkataba huu, ) ambavyo viko

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajir
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa
na Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye u jenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(2) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya

kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibif'u wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangt.J siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisjfass,
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Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi

hiyo sita.

() Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa

matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwis‘ha. F'edha.n
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata

maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa

kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14, MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,

klzmbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pandar zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka. :

15. NOTISI (NOTICES) .
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Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkab

kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upandeata huu, yatafanyika
- . w

au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered moa:.vlc;te e

| |6 SHERIA ZINAZOTUMIKA

sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania.

17. RUSHWA

\wapo“ Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri,

yafuatayo:

jwapo Fundi akifanya makosa

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

jii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,

iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa

zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya mafosa /

angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlip

yafuatayo: s

: o . . . 2 e "

i, Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya a ambao
di ndani ya siku
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kumi na nne baada ya kupewa na Fundi

- notisi ya kusitisha Mkataba huuy,

il Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siky thelathini, ay

iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu

Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande

Wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro u luhiéNwa
njia ya usuluhishi(arbitration), /
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