k)

MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI
(VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 15 mwezi Februari 2022
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA KIHONDA S.L.P.2208 MOROGORO,
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, 5.L.P. 802
DODOMA (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande

mmoja;
NA

Ndg. PETER MGOMBELE, S.L.P - MOROGORO (ambaye katika Mkataba huu atajulikana
kama “Fundi”) kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwaijiri ana mpango wa kumalizia Ujenzi wa chuo cha ufundi stadi cha
wilaya ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya Ujenzi wa chuo cha ufundi stadi cha wilaya ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya kurekebisha

mapaa, kufunga ceiling board na PVC katika majengo yaliachwa bila kukamilika na
fundi Salimu Hasani (Single house, Mabweni yote, darasa na w/shop ya computa na

uhaziri)
NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa

vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;
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HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 8,656,000.00 (Milioni nane na laki sitq
na elfu hamsini na sita tu), Fundi atafanya kazi za useremala zilizo achwa na fundi

salimu H. hasani kwa masharti yaliyomo katika Mkataba huu

Kawa Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi

yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kama ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asimilia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi; na

(f) Baada ya kukamilika kwa “Muda wa matazamio” yaani miezi mitatu 5% ya
Gharama ya Ufundi itakakuwa imezuiliwa katika kipindi chote cha ujenzi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZ|
(a) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe 19 mwezi Januari 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya Miezi tatu (3) toka tarehe ya makabidhiano ya

kazi hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku
ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika,
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kezo

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maele

kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

utter kama ilivyoezwa katika mkataba huu

ekana katika Michoro aliyoitoa Mwajirt;
angu tarehe

(a) Kupiga dari majengo yote, Pvcnag
na kukamilisha ujenzi kama inavyoon

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku 7 t
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwayjiri ndaniy
utakaopangwa katika maelekezo hayo, na iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi
na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine” ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama
za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa
kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

a muda

ngufu au mkanganyiko wowote utakaobainika

a Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),
Mwajiri ili Mwajiri

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapu
kati ya Michoro, Mchanganuo W
Mchanganuo wa kazi (schedule of activities) na maelekezo ya

atoe maelekezo yake;

anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials) vya
e Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi
) ili Mwajiri

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi
kiwango kilichooneshwa kweny
(Schedule of materials), Mchanganuo wa kazi (schedule of activities

atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda

kutokana na makubaliano yao;

(2) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi 5% ya zuio (withholding tax).
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(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro, Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of

materials) na nyaraka na kumbukumbu zote sinazohusiana na mradi huu mara tu

atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya

ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).
(g) Kumkata fundi fedha za uharibufu “Defect Liability” wakati na baada ya ujenzi

sinazozuiwa ndani ya muda wa matazamio “ Retention Period”

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi yake.
Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo |a ujenzi kwa sababu
zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya usimamizi au
kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na maana na uzito
kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa Kkutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.
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a ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi yeyote
kiwa na

(C) Mwajin atakuwa na haki ya kumuagiz
wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyl kazi kama inavyota

Mwajin na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

uweka Msimamizi wa Ujenn (Site Supervisor),
kiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
wa Ujenzi (Project

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya k
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uha
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

imamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyconekana katika Kifungu cha7(alcha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajin kuhusu mambo

yafuatayo:

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Ms

i. tafsii ya maelekezo ya Mwajin, Michoro. Maelezo na Viwango

(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vva Ujenzi (Schedule of materials),

vondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenn (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

il.

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizl wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajin
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (D) cha

Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo Linalojengwa
na Fundi ifanywe na Mwajini au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajinwa na Mwajin afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZ! (VARIATIONS)
{2) Mwajin anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihita)l yafanywke mabadiliko va
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenz
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(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa

(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL

COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)
ekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kutakuwa ni siku ile ilivoandikwa

Tl

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi um
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Muda wa Matazamio utakuwa ni Miezi mitatu (3), Uharibifu wowote katika jengo
utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi mitatu tangu siku Mwajiri ametoa hati ya
kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na Fundi kwa gharama zake ndani ya siku
thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juu ya uharibifu huo.

ribifu wote uliotokea ndani ya miezi

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uha
baada ya muda wa matazamio kwa

sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi
Fundi. Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mka
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa mataza
4 hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uh

ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashi
uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya

taba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
mio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
aribifu utatokea katika ujenzi ndani
ndwa au akakataa kurekebisha

Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa

kwa Mwaijiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.
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14.

15.

16.

17.

18.

MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

SHERIA ZINAZOTUMIKA
Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria za
Tanzania.

RUSHWA
lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza

kuvunja Mkataba huu.

KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

jii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwayjiri
Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, iwapo

Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba
huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza Kuwa zimesababishwa

na Fundi.
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(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathini haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:
i. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao

angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi
na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu, au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri, michoro
pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajir ndani va
siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa

maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajirwa na Mwajin
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na makubaliano
katika Mkataba huu,
Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba (7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi
atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa

zimesababishwa na Mwajin.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi

unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa njia

ya usuluhishi (arbitration).
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