MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI
(VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe mwezi JANUARI, 2022

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA Mwanza, S.L.P. 1983, Mwanza, ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es
Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”’) kwa upande
mmoja;

NA

GABRIEL MOSES 0OJIJO S.L.P. , MWANZA (ambaye katika Mkataba huu
atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri anasimamia Mradi wa Ujenzi wa Chuo cha Mafunzo ya Ufundi
Stadi cha Wilaya Ukerewe (Ukerewe DVTC);

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya KUTENGENEZA
FREMU 56 ZA MILANGO NA ‘TOP’ 225 ZA MILANGO YA MBAO KWA VIPIMO NA
MAELEKEZO YA KITAALAM ALIYOPEWA NA KUZIFITISHA/KUZIFUNGA; na

KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa
vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI
Gharama ya Ufundi itakuwa ni TZS. 114,645,000/= (Shilingi Milioni Mia Moja
Kumi na Nne, Laki Sita na Elfu Arobaini na Tano tu) kwa ajili ya Fundi kufanya
kazi ya KUTENGENEZA FREMU 56 ZA MILANGO NA ‘TOP’ 225 ZA MILANGO YA MBAO
KWA VIPIMO NA MAELEKEZO YA KITAALAM ALIYOPEWA PAMOJA NA
KUZIFUNGA/KUZIFITISHA; kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu. Katika Mkataba
huu, kiasi hiki cha Fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi” kama
mchanganuo ufuatao unavyoonesha:-



5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) KUTENGENEZA FREMU 56 ZA MILANGO NA ‘TOP’ 225 ZA MILANGO YA MBAO KWA
VIPIMO NA MAELEKEZO YA KITAALAM ALIYOPEWA PAMOJA NA KUIFUNGA na
kukamilisha kazi kama inavyoonekana katika Michoro pamoja na Mchanganuo
wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) sambamba na maelekezo ya
Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku Saba (7) tangu
tarehe ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri;

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo, na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine” ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya Fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”;

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials), na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pale anapokosa kupata vifaa vya ukarabati/ ujenzi
(materials) vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa
Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa Watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ukarabati/ ujenzi
kwa muda kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ukarabati/ ujenzi
anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax); na



ya Mwajiri na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake; na

Ifahamike kuwa, maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote
ambaye amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu
cha7(a)cha Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri
kuhusu mambo yafuatayo:

i. Tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials);

ii. Uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu;

iii. Maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali; na

iv. Maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(b) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

Ilkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwayjiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UKARABATI/ UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na inayoonekana katika Michoro ya ujenzi pamoja na
Mchanganuo wa Vifaa vya Ukarabati/Ujenzi (Schedule of materials)
vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina ya usanifu (design),
ubora wa kazi (quality) au kiasi cha kazi inayofanywa (quantity/extent of the
works);



14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya Posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania.

17. RUSHWA

Iwapo Fundi, Watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ukarabati/ujenzi huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba huu unaweza kuvunjwa na Mwajiri bila ya kuathiri haki zozote za
Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:-
i. Kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ukarabati/ ujenzi, au na

ii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ukarabati/ujenzi bila ya kupata idhini
ya Mwajiri

Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba (7) ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba unaweza kuvunjwa na Fundi bila ya kuathiri haki zozote za Fundi,
iwapo Mwajiri akifanya makosa

yafuatayo:-

i.  Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku Kumi na Nne (14) baada ya muda
ambao angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya
siku Kumi na Nne (14) baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha
Mkataba huu; au na



IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA
MWANZA.
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