MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STAD! (VETA)

MKATABA WA UJENZI
Coass o STEL
(KAZI YA KUPIGA RANGI - JENGO LA ufww#tgb M{J

o N e :
Mkataba huu umesainiwa leo tarehe J s mwezi @le' 2022

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA MANYARA 5.L.P. 485, BABATI, ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka va Elimu na Mafunzo va Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es
Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande
mmoja;

NA

JoHM  WCisudh  wistE | g  ABGATH

(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Local Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri anaendelea na ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
PMONDULI;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya MONDUL:

KWA KUWA . Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya KUPIGA
RANG! JENGO LA HOSTEL YA WASICHANA;

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI . :
JEUDCBGO z‘l?w

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania ,,L . Fundi
atafanya kazi ya KUPIGA RANG! sehemu zote zinazohitajika kupigwa rangi kwa
masharti yaliyo katika Mkataba huu. :
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama va Ufundi”
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2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali,50% ya Gharama yote va ufundj

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 45% ya Gharama ya Ufundi/Kazi italipwa;

(c)Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya
Ufundi/Kazi. '

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJ WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa enec la tarehe I&  mwezi By-- 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarche tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini,

{b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku @ toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku va
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

_ (€) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zitizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo. :

5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

() KUPIGA RANG! na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika Michoro
pamoja na Mchanganuc wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials) sambamba
na maelekezo ya Mwajiri;

(b} Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi {work programme)ndani va siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibalj cha Mwaiiri, _
(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopanswa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekelera
maelekezo hayo ndanj ya& muda ulicpangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
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maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundj Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kutingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake:

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

{h} Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i} Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

{J) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materialsy na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI
~ Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

{a) Kumlina Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu ulichainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

{b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Funds, '

{C) Kusimamia kwa ukamilift kazi va Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.
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(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi:

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio {withholding tax).

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu rilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili vya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maetekezo atakayopewa mtu huyo ftakuwa na
Mmaana na uzite kama angekuwa amepewa Fundi,

(b} Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili va kﬁpata. watu wa kutosha
walakaomisaidia katika kufanya kavi itiyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajirl atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidiz
yeyolte wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu,

MSIMAMIZI WA UJENZI {(PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake Katika kutimiza majukumu yake,

{b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(ajcha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo:

. tafsii ya maelekeso ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango

{Specifications) ‘changanuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

ii. uondoaji katika eneo Ia ujenzi vifaa vya ujenzi {materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

i, maelekezo va uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

Page 4 of g

/ /’f 2 =
At e




v. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(C) Maclekezo mengine vyoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
- Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batiti,

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekera kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
-linalojengwa na Fundi :

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo,

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Eundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi {guality)au kiasi cha kazi inayofanywa
{quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko va ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama va ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamitisha ujenzi. :

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD) :

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatez kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika Kwa ujenzi kutakuwz ri siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b} Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya Kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajirl ametoa hati ya Kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi va siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

{ct Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya

miezl sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
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siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamitika kwa ujenzi baada ya muda wa
matezamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND}

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% va
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2} baada va Kupata
maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZ]
(ANTIQUITIES)
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,

vitakuwa ni mali va Mwajiri. Baada va vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ili atoe maelekezo juu ya vitu hivyo,

14, MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

75. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Natisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani va posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail}.

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA
Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania. :
17, RUSEWA

lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekelezs uienzi huy
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama Jinai voyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

Fage b of 8




18. KUVUNJIWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu,

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila va kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
vafuatayo:

1. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
1. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, twajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
Zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunijwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
vafuatayo: :

.  Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa Kumiipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada va kupewa na Fundi notisi va kusitisha Mkataba huu,
au : ;

i, Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajir,
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa Kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengine, au

v, Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materijals) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au




v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi  kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi va siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makocsa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unachusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
‘unachusu Mkataba huu,

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowole utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usutuhishi{arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURL, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA
MANYARA
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