MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

90 nwezi " ‘ AL 2021

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe

KATI YA

(o Ay ol

Chyo c‘:}f Ufundi Stadi na Huduma cha MB , S-L.P. A S

M S5t N ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafun?o ya

Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana
kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA
\/123%\ B S e e Geg p. £ (e

(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
PUAIIM i

KWA KUWA Mwaijiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali
za nje a ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
}'( éﬁk{él\ o

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi
WUPICGh DAl e oo Lratomdadd oL
aenGe A OCSALRY

—}

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo

wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi
jtakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za T 67’3 OLo|- ,
atafanya kazi ya ﬁ‘ﬁi 5 alzanta : ; { 7 Fundi
yaliyo katika Mkataba huu. wa masharti

_Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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J Z. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTM_ENT) e
/ Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa ]ﬁngﬁ?ko va
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na maba

ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

. : i kwa namna
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne
ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi "
(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufund!f
(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufun .j’
(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundji; )
. (e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na ”
(f) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA
KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe .20 mwezi AAR(cy 2021
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi

atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote

- zitaweka kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande
zote mbili zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku

di 21 toka tarehe ya makabidhiano ya
kazi hiyo. lwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri,
siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

kazi zilizo katika Mkatab
maelekezo kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -
(a) Ku;;ig: dari jengo [a Utawala kama inavyoone
na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
maelekezs ya Mwajiri; J i
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anayotolewa na Mwajiri ndani ya

(¢) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi y
yo,na iwapo Fundi hatatekeleza

muda utakaopangwa katika maelekezo ha

maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumlipa “Fundi Mwingine”ili

kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na gine
atekeleze maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine”
sitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi

cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

au mkanganyiko wowote

(d) Kumjulisha  Mwajiri  kuhusu mapungufu
Vifaa vya Ujenzi (Schedule

utakaoba‘nika kati ya Michoro, Mchanganuo wa
of materials),na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake,

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi
(materials) vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo
wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo

yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa
muda kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na
kazi anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

() Kurudisha: kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule
of materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu
mara tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) I‘:::?lipa Fundi malipo halali ya kazi iliyéainishwa katika Mkataba h
i :g::ad?a l:tiratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba hu‘fju
ndi atakapokuwa ametimi ji :
he Lnd @ p metimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi
{ azi na kuendelea na ujenzi '
ey ; ujenzi/kazi -
ya ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fund‘;umkéma o2 i
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(¢) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa
kazi kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

1

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na
kazi anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI
(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi

yake. Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi
kwa sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa
na maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

~ (b)Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
' watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

;nh.aki.,;ya,kumuagiza- ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
diiwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

zi wa Ujenzi (Site Supervisor),
akiki wa shughuli za ujenzi kwa
te kwa Msimamizi wa Ujenzi
utimiza majukumu yake.

au Mwakilishi wake katika

tb]g‘Wg Qn'a; Nsimamiii wa _Ujlé\‘nzi'v (‘Sitéﬂ Supervisor) au

' | na ‘Fundi  kama inavyoonekana katika Kifungu
: a;p!suwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri




ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo

viko kinyume na Mkataba huu,

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

Ujenzi (Site Supervisor) au

: ) 2 A
iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi L5 a
a maandishi na Mwajir

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kw.
kuyasimamia.

amizi wa Ujenzi (Site

c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msim
& | Kifungu cha 8 (b) cha

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA

MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)
- (a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko
ya ujenzi ;qfauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaa vya
U] i (Sc le of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa

UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTIC
MU AL

EFECTS LIABILITY PERIOD) (

oona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya

i. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile

i ya kukamilika kwa ujenzi.
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sha uharibifu wote uliotokea ndani ya
shaji wa ujenzi baada ya muda wa
baada ya muda wa matazamio
kamilika kwa ujenzi baada

(C) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebi
miezi sita, atatoa Hati ya ukamili
matazamio kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi
kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa katika Hati ya ku

ya muda wa matazamio. ’

7 12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya

gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha.

Fedha hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika

ujenzi ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au
akakataa kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2)

baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI

~ (ANTIQUITIES)

~Vitu ggyyq;s vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
ﬁﬁhpﬁ ‘au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa

kﬁwani ’nfali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi

| ﬁfakwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo. |

W, ot

A UWEZO

g e

yatakayofanyika katika Mkabata huu,
ja kwa moja(physically) kwa upande



atika kutekeleza ujenzi huu

dizi wake K
basi Mwajiri

' ishi sai
iwapo Fundi watumishi au wa a K
4 ’ a rushwa ama Jinai yoyote,

watajihusisha na masuala yoyote Y
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

i Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote Zza Mwajiri, iwa

yafuatayo:

po Fundi akifanya makosa

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

i, kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

jii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya
_ Mwajiri

- i &;asifﬁwajiri- gtampg» Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
~ iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri

o "a na Fundi:

kumi na nne baada ya muda
ka.:\.nd}e.{‘H___j"fﬁkt_.‘l;o'mlipa Fundi ndani
kupewa na Fundi notisi ya kusitisha

wns,
P 0 A L S o S A v, st v

gyohusu uenzi kutoka kwa Mwajiri
‘mengine anayopaswa kupewa na,l
gada ya muda ambao angepaswa
makabrasha mengine, au

nzi i(materials) au kuchelewesha
,inef aliyeajiriwa na Mwajiri
. gfgnywa na Fundi, au
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v, Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
" akubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili
arekebishe makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya
muda huo, Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote

-~ ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote sitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaochusu Mkataba huu

hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa

 ujenzi unaohusu Mkataba huu.

~ 20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya

utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
ﬂ\kataba Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote Utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa

njia ya usuluhishi(arbitration).

N KWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA
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