ZO YA UFUNDI STADI (VETA
U NA MAFUN )
MAMLAKA YA Emﬂ UFUNDI STADI - VETA ULYANKULU
CHUO C MKATABA WA UJENZ|

KATI YA

di Stadi Veta Ulyankulu S.L.P. 111 Ulyankuly ambacho kinaiwakilisha

huo o Uﬂé?imu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802 Dodoma (ambacho katika
a .. *» . .
3:;2;1’;ah{1u atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA

BW: JOASHI M. JULIUS S.L.P. 111 ULYANKULU (ambaye katika Mkataba huu
atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa ku
Uvinza.

jenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushiri

kiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya U

vinza;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya kupiga ripu
Jengo la Madarasa na Stoo
NA KWA Kuwa Mwajiri amem

patia Fundi nakala ya Michoro Pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule

of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;
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. GHARAMA YA UIUNDI ‘
. harama ya '
wnya kazl hiyo kwa ma

Laki
hitingl za Tanzania 3,400,000/ = (Mllliolnl ':'?Lu na
i i il atiki ataba huu.
Bl ohart! yallyo katika Mkatab

Nne Tu) Fundi atali

KIAS| MAELEZO
NA. | AINA YA KAZI - i
1,700,000/
‘NG ADARASA ’ P T
! ;’;{jf;" L 1,700,000/= |
= JUMLA KUU 3,400,000/= |

Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa

imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwayjiri,

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi
(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;
(€) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi:
(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi"
(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufun;ﬁ'na
(f)Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharam,a ya Ufundi.
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f) gaada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

4 MAKABIDHlANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a)Fundi atakabidhiwa €neo tarehe 01 mwezi Julai 2021. lIwapo Fundi
atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote
zitaweka kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande

zote mbili zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 30 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
e kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kupiga ripu kama inavyoonekana katika Michoro pamoja na Mchanganuo wa
Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na jwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama 2a malipo ya huyo «Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi

atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;




(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(@) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (retention money).

(
jiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of

(j) Kurudisha kwa Mwa
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara

tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa kataka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi

anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (Retention money).
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ATUMISHI WA FUNDI

W.

'(a) Fundi atatal'dwa kyvya }<atika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kypmdl ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

|

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo:

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.
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<) Maelekezo mengine yoyote yataka
( supervisor) au Mwakilishi wake am
Mkataba yatakuwa batili.

yotolewa na Msim

amizi wa Ujenzi (Site
bayo hayako k

atika Kifungu cha 8 (b) cha

UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
" MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemy
na Fundi y

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine alj
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajir

ya ujenzi wa jingo linalojengwa

yeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
iwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihi
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mch
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadilik
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality) a
(quantity/extent of the works).

taji yafanyike mabadiliko ya
anganuo wa Vifaa vya Ujenzi
0 yanaweza kuwa katika aina
u kiasi cha kazi inayofanywa

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya

kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea
tangu siku Mwajiri ametoa hati
Fundi kwa gharama zake ndani
Fundi juu ya uharibifu huo. Uha
sita utajulishwa kwa Fundj si z
hiyo sita.

ndani ya kipindi cha miezi sita
ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha
ribifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
aidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharib
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya mud

ifu wote uliotokea ndani ya
baada ya muda wa matazamio
a wa matazamio kutakuwa ni
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/
siku ile jliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

2. s . .

1 Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% vya
gharama Y2 ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi

indi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa

ndani ya Kipl .
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata

maelekezo ya Mwajiri.

vITU VYA THAMANI  VITAKAVYOPATIKANA  KATIKA ENEO LA UJENZ|

(ANTIQUITIES)

yitu vyovyote vya thamani
vitakavyopatikana au kuone
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

13.
au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri

kana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa

14, MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU
0 nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,

ltakapotokea jambo lolote lilil
nde zote mbili

kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pa
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote,
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa u

au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
pande wowote wa Mkataba

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA
Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria

za Tanzania.
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o Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu

p
jhusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
)

wataj )
/ anaweza kuvunja Mkataba huu.

VUNJWA KWA MKATABA

18. KU
kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

Mkataba huu unaweza

(@) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa

yafuatayo:

i Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

O
ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
jii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
siku saba ili arekebishe makosa hayo,
yo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
harama zote ambazo zinaweza kuwa

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya
jwapo Fundi hatarekebisha makosa ha
Mkataba huu na kudai kwa Fundi g

zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa

yafuatayo:

3
g

i, Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya si
angepaswa kumlipa Fundi na akaen

kumi na nne
au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au
iii.

ndani ya sik
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au
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ku kumi na nne baada ya muda ambao
delea kutomlipa Fundi ndani ya siku

baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,

Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,

michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
u kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa




19.

B

iv. Kl_Jche.leweshfa upelekeji wa .\./i.faa Vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
uJenZI. unao .anywa na wa./ajlrl au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo

la ujenzi ki
makubaliano katika Mkataba huu, jenzi kinyume na

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,

Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unachusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi(arbitration).
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