MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 24 mwezi Februari 2022
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA KIHONDA S.L.P.2208 MOROGORO,
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802
DODOMA (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande

mmao)a;
NA

Ndg. Enock Mosha, S.L.P - MOROGORO (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama
“Fundi”) kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kumalizia Ujenzi wa chuo cha ufundi stadi cha
wilaya ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya Kutengeneza grill za madirisha ya chuo cha ufundi stadi cha wilaya

ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajill ya kazi Kupaka rangi
katika majengo ya fuatayo:- i. Vyoo vitatu ii. Workshop nne iii. Hostel ya wasichana

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa
vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;
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HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 3,870,000.00 (Milioni tatu laki nane
na elfu sabini tu), Fundi atafanya kazi ya Kupaka rangi majengo kama yalivyotajwa
kwa masharti yaliyomo katika Mkataba huu.

Kawa Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi
yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kama ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asimilia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi:

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi: na

]

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI
(a) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe 25 mwezi Februari 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku kumi na tano (15) toka tarehe ya
makabidhiano ya kazi hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa
na Mwajiri, siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.
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katika Mkataba huu na kutoa maelekezo

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kutengeneza madrisha ya grill na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana
katika Michoro aliyoitoa Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajirt.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya muda
utakaopangwa katika maelekezo hayo, na iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi
na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine” 1li atekeleze maelekezo hayo. Gharama
za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa
kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

ndani ya siku 7 tangu tarehe

(d) Kumjulisha Mwajir kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenz (Schedule of materials),
mchanganuo wa kazi (schedule of activities) na maelekezo ya Mwajin i Mwajin

atoe maelekezo yake;

i Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials) vya

kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa vifaavya Ujenzi
wajin

(e) Kumjulisha Mwajiri pind
kiwango kilichooneshwa
(Schedule of materials), Mchanganuo wa kazi (schedule of activities) 111 M

atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na Kazi
anayoifanya,

(i) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara tu
atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.
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6. WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

{(e) Kuhifadni Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(j) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).
(g) Kumkata fundi fedha za uharibufu “Defect Liability” wakati na baada ya ujenzi
zinazozuiwa ndani ya muda wa matazamio “Retention Period”

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi yake.
Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa sababu
silizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya usimamizi au
kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na maana na uzito

kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi yeyote
wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama inavyotakiwa na

Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)
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(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Super visor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwaijiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotelewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu chaZ(ajcha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajir kuhusu mambo

}"t"lt uatayo.

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajir, Michoro, Maelezo na Viwango

(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),
ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mall, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwa)ir
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZ| UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo linalojengwa

na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo,

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fun
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha Kazi inayofanywa

(quantity/extent of the WOrks).

di akihitaji yafanyike mabadiliko ya
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(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Muda wa Matazamio utakuwa ni Miezi mitatu (3), Uharibifu wowote katika jengo
utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi mitatu tangu siku Mwajiri ametoa hati ya
kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na Fundi kwa gharama zake ndani ya siku
thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juu ya uharibifu huo.

(C) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya miezi
sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio kwa
Fundi. Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% vya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndani
ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha
uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya
Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajir
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.
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16.

17

18.

. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au Kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

SHERIA ZINAZOTUMIKA
Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi
Tanzania.

katika Mkataba huu ni Sheria za

RUSHWA

Iwapo Fundi,
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajir

kuvunja Mkataba huu.

watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu
1 anaweZa

KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajir:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:

i, Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

ii.  kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakat) wa ujenzi, au

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenz bila ya kupata idhini ya Mwajiri
Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, 1wapo

Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba
huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa

na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathin haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:
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20.

i.  Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi
na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu, au

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri, michoro
pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri ndani ya
siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na makubaliano
katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba (7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi
atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unachusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaochusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba “utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa njia
ya usuluhishi (arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO
YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA KIHONDA-

MOROGORO
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Jina: F/ATS T ™) et n D fCSaini:

wadhifa: ; ity Lo (AL

Tarehe:

Mbele ya (Shahidi)

)

KeElea

Jina: Nt L/ Nl

Wadhifa: /LL(IEH“"L‘ r_zl__ qﬂg‘:___

IMESAINIWA NA FUNDI

Jina:

Wadhifa: Fu- D |_‘_§R:i G6

Mbele ya (Shahidi)

~ina.;

Wadhifa: tﬁmﬂ? GEILL

Jote wpund

Saini:

Tarehe:

Mbele ya

IEtlocic |k ™OS Ha Saini:

Tarehe:

Saini:

Tarehe:
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