MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI
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Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 3._0 mwezl KQ 2021
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atia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo

NA KWA KUWA Mwajiri amemp
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S wa vifaa vya Ujenzi (Sche
itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI :
Kwamba, kwa ghafﬁma ya Shilingi za Tanzania 650. Cin| = Fundi
kwa masharti

atafanya kazi ya

yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT S.UM.A.DJUSTMf_:'tNQ My
Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa 1'3 dE')liko .
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na maba
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

i ‘ i ' wa namna
Mwaijiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne K
ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi !
(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufund1j
(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufunc?l,
(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi; -
(e) Kazi ikikemilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na ‘
(f) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA
KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe L,ZO mwezi A?”'ef &/ 2021
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi

atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote

zitaweka kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande
zote mbili zitasaini.

(b) Fundi atzkamilisha kazi ndani ya siku 2y toka tarehe ya makabidhiano ya

kazi hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri,
siku ya qkamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa
maelekezo kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -
(2) Kupiga dari jengo la Utawala kam

: a inavyoonekana katika Michoro pamoia
na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) b . :
maelekezs ya Mwajiri; el
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(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”il
atekeleze maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine
zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kias
cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

i te
(d) Kumjulisha ~Mwajiri  kuhusu mapungufu  au mkangaqylkq SWhoeV;/jZ{e
utakaobainika Kkati ya Michoro, Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (5¢

of materials),na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi
' / na Mchanganuo

toe maelekezo

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi :
(materials) vya kiwango kilichooneshwa kwenye M1choro”am'1
wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajir a

yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa
muda kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na
kazi anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

() Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule
of materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu
mara tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kaz iliyoainishwa katika Mkataba huu
kulingana na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu

pale Fundi atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamili -
Mkataba huts: ) e kikamilifu kulingana na

(b) K:t:ja; :\dh/i::i ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba
y Zi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.
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(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa
kazi kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya F undi.!

jenzi rials

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedults'. o)l‘< Jvn:t;:i o )
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri

i i zi jana na
(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohus
kazi anayoifanya Fundi,

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI : :
(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi

yake. Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eileo la l.J.]?nZI
kwa sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa‘ajlh ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa
na maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)
(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimami
ambaye atakuwa na jukumu la kufanyé uha

niaba ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano
(Project Supervisor) au Mwaki lishi wake katik

zi wa Ujenzi (Site Supervisor),
kiki wa shughuli za ujenzi kwa
wote kwa Msimamizi wa Ujenzi
a kutimiza majukumuy yake.

h a Msimamizi wa Ujenzi (Sjte '
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi auJ (Site Supervisor) ay

kwa mtu yeyot
amekasimishwa kazi na Fundi kam laiois, ambaye
a inavyoonekan i i
cha7(a)cha Mkataba huu, yatakuwa ni y elekezoa l.katlka Klfun“gti
kuhusu mambo yafuatayo: atlyoyatoa Mwajiri

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwa

(Specifications) Mch
an
Mmateria(s), -

jiri, Michoro, Maelezo

: na Viwan
wa Vifaa vya Ujenzi 80

(Schedule of
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i, ji '
uondoaji katika €neo la ujenzi vifaa vya u

iko ki jenzi (materials) ambavyo
viko kinyume na Mkataba huu,

iii, -
maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
V. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha !
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko
ya ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaa vya
Ujenzi (Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa
katika aina ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi
inayofanywa (quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya
ufundi na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)
(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya

!«'Jkamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

UJENZI (PRACTICAL ;

hiyo sita,
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ifu wote uliotokea ndani ya

i kebisha uharib
sei atakapoona Fundi amere bt sl a muda wa
(c) M\{va]}rl _ata Fiatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya S frsarnl
miezi sita, & _ {lika kwa ujenzi baada ya muda W :
di.Kukami zi baada

matazamio kwa Fun ti ya kukamilika kwa ujen

kutakuwa ni siku ile i
ya muda wa matazamio.

liyoandikwa katika Ha

1

ENTION FUND) .
12. FEDHA YA ZUIO (RET jiri atabaki na 5% ya

ichwa katika Mkataba huu, Mwa ;
P io ya ujenzi utakapokwisha.

jenzi i atazami
harama ya ujenzi hadi pale muda wa m f o
ii?;edha hizi) zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea kati

\ ujenzi ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au
S

Mwishoni mwa kazi iliyo

akakataa kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2)

baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri.

o 13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA  KATIKA ENEO LA UJENZI

(ANTIQUITIES)
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri

vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa
ujenzi, vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi

atatoa taarifa kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

© 14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU
lta[»(‘;ii)»b;oke‘;az’“j‘ambc}‘ lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile
' mafuriko, k_lml.)g'n’ga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo,
pande zote mbili zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)
Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu

yatafanyika kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande
wowote wa Mkataba au kupitia anwani ya posta k slivosaiili
(registered mail). p wa barua iliyosajiliwa

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji : .
iw :
Sheria za Tanzania. yaji wa kazi katika Mkataba huu ni

17. RUSHWA
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tekeleza ujenzi huu

dizi wake katika ku
yoyote, basi Mwajiri

wasai
jinai

watumishi au :
yote ya rushwa ama

\wapo Fundi,

watajihusisha na masuala Yo
~ anawezd kuvunja Mikataba huu.
{8 KUVUNIWA KWA MKATABA ,
- 7_mtaba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.
~ (a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
jwapo Fundi akifanya makosa

~ Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri,

_;yafuatayo:

i Kuto | i

1 K fanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

i Kt
i, kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

pind cha siku thelathini, au
anayohusu z[ kutok
R enz T a kwa Mwajiri
y_opaswa kupew:i n;
4»19 ambao angepaswa
mgngtne. au

|
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a
ujenti kinyume "

saba(7) ili
hayo o ndani y@

Fu pa :
Katika mazingira hayo, .t hatarekeb\Sha te
b avo, iwapo MWl . harama Z0
- mak;s alathas‘:t\sha Mkataba huu na Kudai kwa Mwa j rig
babishwa na Mwajiri.

~ ambazo zinaweza Kkuwa zimesab

|
5
é,
¥
i

aohusu Mkataba huu

oyote isipokuwa kwa u1enzi unaohusu

patikana wakati wa ujenzi unaohusu
yoyote isipokuwa kwa

19. USIRI i
Nyaraka zote zita katika ujenzi un
hazitatumika kwa mad
~ Mkataba huu. Pia taar
Mkataba huu haitatumika

ujenzi unaohusu Mkataba huu.

kazokuwa zimetumika
humuni mengine ¥

ifa yoyote itakayo
kwa madhurmuni mengine

]I:_ =
20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Jogoro wowote utakaotokana na utekel
" zwaji wa Mkataba utasuluhishwa
taba. Iwapo majadiliano yatashindw.
toa Notisi ya siku kumi na nne ya

ezwaji wa Mkataba huu au baada ya
kwa majadiliano ya pande zote za
a kusuluhisha mgogoro, basi upande
kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa







