MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 2]  mwezi ﬁpfz) L.~ 2022

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA SHINYANGA, S.L.P. 470, SHINYANGA
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar
es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande
mmoja;

NA

MUSSA MAHUSHI GEORGE wa Shinyanga (ambaye katika Mkataba huu atajulikana
kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
KISHAPU;

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya KISHAPU;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya Kutengeneza
Frem 17(Kumi na saba tu) za milango.

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 2,856,000/= (Milioni Mbili laki nane
hamsini na sita tu), Fundi atafanya kazi ya Kutengeneza Frem 17(Kumi na saba) za
milango

Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya frem”



NO | KIPIMO | IDADI BEI YA FREM JUMLA

1 2.5mmx0.9mm 11 168,000/= 1,848,000/=

2 3.1mmx1.2mm 3 168,000/= 504,000/=

3 | 3.1mmx2.0m ; 1 168,000/ = 168,000/=

4 | 2.5mmx1.2mm | 1 168,000/ = 168,000/=

5 3.1mmx1.0mm | 1 168,000/ = 168,000/=

JUMLA KUU 2,856,000/=

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
Gharama ya frem haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

4,

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 25% ya Gharama ya Ufundi;na

MAKABIDHIANO YA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI
(a) Fundi atakabidhiwa kazi tarehe 2] mwezi Apﬂ, L 20m

au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.




5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -
(a) Kutengeneza Frem 17(Kumi na saba tu) za milango sambamba na maelekezo ya
Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 3 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
katika maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(f) Fundi ahakikishe mbao zitakazotumika ziwe zimekauka kikamilifu na ubora
unaotakiwa;

(g) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.



(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(e) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Kazi (Work Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa kazi kwa niaba ya Mwajiri,
na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa kazi (Work Supervisor) au
Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa kazi (work Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo:

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(Specifications),

ii. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa kazi (work Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa kazi (Work
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 7 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

(a) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

8. KUKAMILIKA KWA KAZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA KAZ| (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa Kazi imekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa kazi. Kukamilika kwa kazi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa kazi;.

9. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU



Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu na likathibitika kama
vile mafuriko, kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo,
pande zote mbili zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka bila
kuathiri thamani na kiwango cha kazi kama inavyoonekana kwenye kipengele
namba moja cha mkataba huu.

10. NOTISI (NOTICES)

11.

12,

13.

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika“
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania.

RUSHWA

lwapo Fundi, katika kutekeleza kazi hii watajihusisha na masuala yoyote ya
rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza kuvunja Mkataba huu.

KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:
Kdtofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa kazi, au
iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa

zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:



14.

15.

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

i.  Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,
au

ii. Mwajiri anasitisha kazi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu kazi kutoka kwa Mwajiri,
maelekezo mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri ndani ya siku kumi na
nne baada ya muda ambao angepaswa kutoa maelekezo pamoja na
makabrasha mengine, au

iv. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi kazi kinyume na makubaliano katika
Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika kazi inayohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa kazi inayohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa kazi inayohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa kazi
inayohusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi(arbitration).



IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA VETA
SHINYANGA
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