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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STAD! (VETA)

MKATABA WA UJENIZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe ..... mwezi ...., 2022

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha Mikumi S.L.P. 110 amba
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es
katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

KATI YA

NA

cho kinaiwakilisha
Salaam (ambacho

HILARY C. CHALE, S.L.P. 107, IFAKARA (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama
“Fundi”) kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wi

Ulanga;

laya ya

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Ulanga;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya umaliziaji
katika majengo taja yatakayagharimu kiasi cha Shilingi 9,356,500/=, Mgawanyo uko

kama ifuatavyo:-

| S/N

JENGO

'KAZI ZILIZOSALIA [ GHARAMA
YA JUMLA

| KWA JENGO

|

A

'1. ’NYUMBA YA WATUMISHI Umaliziaji wa jengo la
2 | BWENI LA WASICHANA

Nyumba ya watumishi

Bweni la wasichana

JUMLA YA KAZI ZOTE 9,356,500/=

5,212,500

Umaliziaji wa jengo la | 4,144,000
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NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanga.nuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI
Kwamba, kwa gharama ya Shilingl za Tanzania 9,356,500/=Fundi atafanya kazi ya

umaliziaji wa majengo yalivyoainishwa hapo juu. .
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya

ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne baada ya
kuidhinishiniwa malipo na wasimamizi wa site.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KALZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe mwezi 202-2 |
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa

tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili

zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kufanya marekebisho yote kama yalivyoainishwa hapo juu. (Schedule of
materials) sambamba na maelekezo ya Mwajiri,
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(b) Fundi atatakiwa kufanya kazi kwa mpango kama alakavywngozwa na mpango

kazi atakaopewa na wasimamizi wa site.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya

muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
maelekezo hayo ndani ya muda ullopangwa, Mwajiri anayo haki ya
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ill atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sechemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi

atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

ote utakaobainika

(d) Kumjulisha Mwajirt kuhusu mapungufu au mkanganyiko wow
of materials),na

kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenz! (Schedule
maelekezo ya Mwajirt ili Mwajirf atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao,

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara

tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.
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(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama flivyoainishwa katika Mkataba huu.

‘d’ KU[M mae{EkEZD mballmball Wﬂkﬂ" Wau[ekelezaj| wa kazl ya Fund'.

e of materials)

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedul ph
undi.

pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwalirl kwa F

(k) Kuzingatia na kutekeleza mashart| yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi

anayoifanya Fundi,

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenz
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hata
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsu
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu

maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

i muda wote anapotekeleza kazi

kuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
si kwa ajili ya

huyo itakuwa na

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi

yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.
8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)
mbaye

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor), a
atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba ya Mwajiri, na
Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project Supervisor) au

Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au Mwaki lishi wake
kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye amekasimishwa kazi na Fundi
kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na

maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo:

tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango

.
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),
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TP UL
I uondoaflt katika eneo la ulenzl vifan vya tfenzl ““““.,lnlgj ambnvy
Knyume na Mkataba huu,

all, ni
. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ullnz) wa watts na e

yrylsor) au
V. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzl (s/te s“’"ﬂ' Mwallr!
Mwakilishi  wake amepewa mamlaka kwa maandishl D
kuyasimamia.

visor) au
(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizl wa Ujenz! (Site s[iﬁf;;nvbatﬂ’l-
Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha Mkataba yata

WA NA
9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIR!
MWAJIRI

engwa
lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa Jingo linalojeng
na Fundi

Fundi
ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwayjliri, t;azs;'huo
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye uje -

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha, Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya

kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
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Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri 2 -
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha M
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha

hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndanaim}ilz
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa ma't(afNa -
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kuta uda .
siku ile iliyoandikwa katika Hatl ya kukamilika kwa ujenzl baada ya mu

matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, ha. Fedha
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi ut kwisha.

hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uhari + akakataa
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa a

upata
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya Kup
maelekezo ya Mwajiri.

13 VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI

(ANTIQUITIES) vwalir
. . . - W wajiri
V te thamani au vitaka oonekana vinafaa kujulikana kwa RN
N TP e ienzi ati wa ujenzi,

vitakavyopatikana au kuonekana na Fun o
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu atatoa tad

kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

hivyo kuonekana, Fundi

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

ltakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafurik?,-
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili

zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)
Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika

kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA
Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria

za Tanzania.
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17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi
F a .
watajihusisha na masyala Y Wasaidizi wake Katika kutekeleza ujenzi huu

0 .
anaweza kuvunja Mkataba hu):l-yote Ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwana Upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:

Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:

I.  Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

ii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,

iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, M\yajir i atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo Zzinawéza kuwa

zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

i. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muqa amtfao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,

dau

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au
iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajin,

michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa

maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengine, au
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iv. Kuchelewesha upeleke)i wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha

ujenzi unaofanywa na Mwajiri au miu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakat! ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenz! inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajirl kuchelewa kumbabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na

makubaliano katika Mkataba by,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajirt notisl ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajirl hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo.
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudal kwa Mwajirl gharama Zzote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri,

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujen s
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote fsipokuwa kwa uje:;l :M =
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakatl wa l:?::v a kwamo'ujemmi
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipo

unaohusu Mkataba huu.
20. USULUHISHI WA MIGOGORO

71 unaohusu Mkataba huu

Mkataba huu au baada ya

te Za
diliano ya pande 20
basi upande

utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa maja :
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro,

wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogor
njia ya usuluhishi (arbitration).
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MESAINWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA VETA

MIKUMI

MARUURE Kpsssain:  _ 18ozmr

Jina:
Wadhifa: MN\U A WA Tarehe: AD }ﬁ )QO § A
C O

Mbele ya (Shahidi)
Jina: PAVID M3 O Saini: M&E—
Wadhifa: RRISA M A MU LA | Tarehe: 25 )Ol ) 262 Z
IMESAINIWA NA FUNDI

Mbele ya

Jina: HILAP—:[ C* CRALE. Saini: M‘: ——
Wadhifa: US| Tarehe: 10 o) \2092
Mbele ya (Shahidi)

Jina: ULO  KATEX Saini: \_Kgp

Wadhifa: CHAR T Tarehe: F ¥ \ \ l’Zf)?,fZ/
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