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MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
Gharama

ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa

imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi
yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10% ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;
(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;
(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na
(f) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI
() Fundi atakabidhiwa eneo la siku tatu baada ya mkataba kusainiwa
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa

tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
Zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku toka tarehe ya makabidhiano ya kazi

hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(@)

KUSIKIMU, KUPIGA MSASA NA KUPAKA RANGI na kukamilisha ujenzi kama

inavyoonekana katika Michoro pamoja na Mchan i jenzi
. ganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) sambamba na maelekezo ya Mwajiri; Wy

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work i i
ia programme)ndani ya siku 7
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwa\ / PRSI
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(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya muda
utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi
na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine"ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama
za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa
kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

() Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials) vya
kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

() Kumdi§ha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara tu
atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa fundi r.nali;.)o. halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana

na utaratibu ulloba.ln?shwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
o }a(zatl;ap%:gwa an'letlmlza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu
a 1dhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi k '
toasidnin utokan i

ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi. fate
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a ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi

() Kusimamia kw
shwa katika Mkataba huu.

kama ilivyoaini

mbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(Schedule of materials)
Mwajiri kwa Fundi.

(d) Kutoa maelekezo mbali

hanganuo wa Vifaavya Ujenzi

(e) Kuhifadhi Michoro, Mc
ote ya maandishi yaliyotolewa na

pamoja na Maelekezo y

(K) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi

anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

- 7. WATUMISHI WA FUNDI
(a) Fundi atatakiwa kuwa kati

yake.Hata hivyo, kipindi am
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu ma

au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu hu
uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

ka eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi

bacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
hsusi kwa ajili ya usimamizi
yo itakuwa na maana na

a ajili ya kupata watu wa kutosha

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kw
yoelezwa katika Mkataba huu.

watakaomsaidia katika kufanya kazi ili

uondoe mtu au msaidizi yeyote

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi am
yi kazi kama inavyotakiwa na

wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafan
Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

\ L.
8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

“;" <
(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor)
1‘ ambaye“aFakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa m‘abe;
‘ ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake. s

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msi izi j
kezo mamizi wa Ujenzi (Site S i
haArVr\‘I::lll'Shl. wake kyva maandishi kwa Fundi au kwa &ntu yel;,;i;v'sa?\:{)aau
Mkataa;;ﬂljgw;ar:;; na l-jundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)c¥1§
y wa ni sawa n i iin
e e a maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo
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(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita tangu
siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na Fundi kwa
gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juu ya
uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita utajulishwa
kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya miezi
sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio kwa
Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)
Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedhaf
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndani

ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha

uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya

Mwajin.

G

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

3 Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
kwa ama kupelek'wa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).
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giku kumi nan n€ baada Yya

muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na m

akabrasha mengine, au

v Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (m

aterials) au kuchelewesha
jiri ingin
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwing

e aliyeajiriwa na Mwajiri
iri kazi ienzi i undi, au
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi,

v. Mwajiri kucheléwa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume

na makubaliano
katika Mkataba huu,

N
\.55

sif notisi ' ili ebishe
Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku gaba(7) :jha ifok e
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya mu .
atasitisha Mkataba huu na ku

dai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinawéza kuwa
Zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimet

umika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi una

ohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya

utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
b:ll;av:(a’:):. t\\;«ap: majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
utatoa Notisi ya siku kumi na nne luhishi j
o ya kuupeleka‘mgogoro usuluhishi kwa njia
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