MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI
(VETA)

,-:""... AN

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 25 mwezi februari 2022
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA KIHONDA §.L.P.2208 MOROGORO,
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802
DODOMA (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande

mmaoja;
NA

MAGEREZA WILAYA KOROGWE, S.L.P 542 - KOROGWE TANGA (ambaye katika Mkataba
huu atajulikana kama (“mafundi wa kazi za nje”) kwa upande mwingine.

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kumalizia Ujenzi wa chuo cha ufundi stadi cha
wilaya ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya Ujenzi wa chuo cha ufundi stadi cha wilaya ya Korogwe

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi kuchimba
miinuko, kufukia, kujengea mawe kwenye mtelemko (stone pitch), kutoa louvres
jengo la mvm na touch plaster, ku touch plaster jengo la utawala, kujenga rump na
ngazi majengo yote, kuchimba na kujenga mitaro ya maji majengo yote, kupanga
mawe kuzunguka majengo yote (Tanga stone), kujenga copping hostels na vyoo 3
na kujenga masinki ya kunawia.
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NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa
vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBIL| ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 8,600,000.00 (Milioni nane na laki sita
tu), Fundi atafanya kazi ya Kufanya kazi za nje kama ilivyotajwa kwa masharti
yaliyomo katika Mkataba huu

Kawa Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi
yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kama ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asimilia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi; na

(f) Baada ya kukamilika kwa “Muda wa matazamio” yaani miezi mitatu 5% ya
Gharama ya Ufundi itakakuwa imezuiliwa katika kipindi chote cha ujenzi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZ| NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe 26 mwezi february 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili

zitasaini.
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A

ndani ya siku thelathini tu (30) toka tarehe ya

(b) Fundi atakamilisha kazi
badiliko ya ujenzi yaliyofanywa

makabidhiano ya kazi hiyo. Iwapo kutatokea ma
na Mwajiri, siku ya ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo

kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kufanya kazi za nje na kukamilisha kama inavyoonekana katika Michoro aliyoitoa

Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (w
ya kusaini Mkataba huu ili kupata Ki

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maan
utakaopangwa katika maelekezo hayo, na iwapo F
hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha
na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine” ili atekeleze maelekezo hayo. Gharama
za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa
kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

ork programme) ndani ya siku 7 tangu tarehe

bali cha Mwajiri.

dishi yanayotolewa na Mwajiri ndani y
undi hatatekeleza maelekezo
kazi Fundi

a muda

au mkanganyiko wowote utakaobainika
edule of materials),
ra Mwajiri il Mwajin

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu
kati ya Michoro, Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Sch
Mchanganuo wa kazi (schedule of activities) na maelekezo y

atoe maelekezo yake;

1aterials) vya

di Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (mate

(e) Kumjulisha Mwajiri pin
anganuo wa Vifaavya Ujenzi

kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mch
(Schedule of materials), Mchanganuo wa kazi (schedule of activities) 11 Mwajir

atoe maelekezo yake,

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda

kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoutanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi

anayoifanya,
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(1) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi 5% ya zuio (withholding tax)@mﬂﬂfjﬁ()>

Vifaa vya Ujenzi (Schedule of

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro, Mchanganuo wa
husiana na mradi huu mara tu

materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazo
atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).
(g) Kumkata fundi fedna za uharibufu “Defect Liability” wakati na baada ya ujenzi

zinazozuiwa ndani ya muda wa matazamio “Retention Period”

WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi ya ke.
Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa sababu
zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya usimamizi au

kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na maana na uzito

kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.
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uondoe mtu au msaidizi yeyote

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi am
inavyotakiwa na

wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Sit
ki wa shughuli za ujenzi kwa nia
kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project

(a) Mwajiri atakuwa e Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhaki
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majuk

ba

umu yake.

wa Ujenzi (Site Supervisor) au

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi
au kwa mtu yeyote ambaye

Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katixa Kifu
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo

ngu cha7(a)cha

yafuatayo:

maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango

i. tafsiri ya
a Ujenzi (Schedule of materials),

(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vy

ii. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko

kinyume na Mkataba huu,

iii.  maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajir

kuyasimamia.

V.

otolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakay
} cha 8 (b) cha

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu
Mkataba yatakuwa batili.

UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI

tibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo linalojengwa
ne aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
Mwajiri afanye ujenzi huo.

9. UJENZI

Ikiwa tara
na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingi

atamruhusu Mwajiri au Mt mwingine aliyeajiriwa na

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pam

kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
oja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
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(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza Kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Muda wa Matazamio utakuwa ni Miezi mitatu (3), Uharibifu wowote katika jengo
utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi mitatu tangu siku Mwajiri ametoa hati ya
kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na Fundi kwa gharama zake ndani ya siku
thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juu ya uharibifu huo.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya miezi
sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio kwa
Fundi. Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)
Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzindani
ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha
uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya

Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajin
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwayjiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.
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14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU
Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na havo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka

15. NOTISI (NOTICES)
Mawasiliano yote, Hati, Notisi yvatakayofanyika katika Mkabata huu,
kwa ama kupelekwa moja kwa moja (physically) kwa upande wowole
au Kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

vatafanyika
wa Mkataba

16, SHERIA ZINAZOTUMIKA
Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaiji wa kazi katika Mkataba huu m Sheria za

Tanzania.

17. RUSHWA
lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajirt anaweza
kuvunja Mkataba huu.

N

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwaiiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

iii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajin
Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, iwapo

Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajirt atavunja Mkataba
huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa

na Fundi.
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(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

19.

20.

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

i.  Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi
na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu, au

1. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

1. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri, michoro
pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri ndani ya
siku kumi pan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v, Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na makubaliano
katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba (7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi
atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa njia
ya usuluhishi (arbitration).
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IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO
YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA KIHONDA-
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