MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI
SRR
Mkataba huu umesainiwa leo tarehe | ©  mwezi  ©) 2021

KATI YA

Chue cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha Mkoa wa Lindi, S.L.P. '1001_, Lindi ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802 Dodoma

(ambacho katika Mkataba huu ateajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;
NA

FREDRIck E. MudIgy s.L.p. €l LAND /

)

‘ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

WA KUWA Mwejiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Witaya va
Mafia; '

KWA KUWA Mwajiii anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Mafia;

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi va
WXt 21AT) JENGD L_A—\--'ct-;é—ea@-‘gf-t-ﬂfd1ko AA Busats LA—CH#—KMM

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamr\ja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Sched.lle of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

| HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA !FUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUND! .
Kwamba, kwa gharama ya ch1lmg1 za Tanzania _|1© 030/600 : , Sema;
Mugon | Kung g EIPY THELATEHN)
Fundi atafanya kazi ya WAt 2 e JENG (A-TIKe rst gustts b4 Ctstcu 4
kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

1. Atalipwa kulingana na hatua ya kazi aliyofanya baada ya kukaguliwa na
Msimamizi wa mradi/Enginer.

4. MAKAEIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe L0 mwezi _ O1. 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. [wapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambape pande zote mbili
- Zitasaini. '

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku XO _toka tarehe va makabidhianc ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadilikc ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamitishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI -

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Mt 2T - JENG bA JTks  NA- Susste W4 OHFKWA 4y
kukamitisha ujenzi kama iravyoonekana katika Michoro pamoja na Mchanganuo
wa Vifaavva Ujenzi -(Schedule -of materials) sambamba na maelekezo va
Mwajiri; N ' -

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani va siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri. '

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani .ya
muda utakaopangwa katika maelekezo -hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza
‘maelekezo haye ndani va muda uliopangwa, fAwajiri anayo haki ye
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kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitat tokana na
sehernu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulmgana na klas1 cha azi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”. ~

{d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu méapungufu au mkanganyiko wowcte utakaobainika
kati ya Michoio, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of matcrza(s\ na
maelekezo ya Mwa;m ili Mwajiri atoe maelekezo yake; '

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichocneshwa kwenye Michoro au/ na Mchangahuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekeze vake;

(f} Kuwalipa watumishi-au wasaidizi wake wanaomsa1d1a kuranva ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao; -

(g) Kuhakikisha uselama wa 'watu wote wanaohusika katika uienzi a”naoufanya;ﬁ

(h) Kuzingatia rna hutekeleza masharti yote ya Sheria za ! chi, zinazghusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukibali Kukatwa na Mwajiri'kod'i ya- Zuio (withholding tax).

G) K\Jrudighé kwa Mwaiiri Michoro Mchanganuo wa Vifaa vya UJen21 (Srhedulp of
matei za(s) na nyaxaka na kumbukumbu zote zinazohusiana ria mradi huu mara
tu atakopomahza kazi ili yoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA N‘WAJ Rl

Mwajiri afakuwa na \xahbu ufu atao: -

(a) Kumlipa Fundi mal po }“clc.h ya kazi iliyoainishwa katika Mka taba huu '(l"maana
- na utaratibu uhobamlshwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba hut," pale Fundi
atakapokuwa ametmnza wajibu wake kikamilifu kulingana nia Mkatzba huu.
{b) Kutca idhini ya I\Uanza kazi na kuendelea na UJen21/ka21 kutokana na ratiba ya
~ ujenzi/kazi (worPs programme) 1[1yowas1hshwa na Fundi.

(c) Kusmamla kv/a ukarm ifu kazi ya Ufund1 kuan21a mwanzo hadI m 'Vbhc wa kazi
Kama .lwyommshwa kauka Mkataba huu. '

(d) Kutoa m_aelekezo mbal”imbal»i wak_ati wautékelezaji wa kazi va Fundi.

o
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(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of mctericls)
pamoja na Maziekezo ycte ya maandishi valiyotolewa na Mwajiri kwa Fu,n.di.'

(k) Kuzingatia na kutek eleza mashart1 yote ya Sheria za nrh- zmazohus1ana na kazi
anayoifanya ~undi; :

(f) Kumkata Fundi kodi va zuio (withholding tax).

7. WATUMISH!I WA FUNRDI
(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi .
yake.Hata hivyo, kinindi ambacho Fundi hatakuwa kwernye eneo la ujenzi kwa
sababu AhZO]dn.mshwa ne Mwajiri, ataweka m*u mahsusi kwa ajili ya
usimamizi-au kuendelea na kazi. Maelekezo ata!fayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi. '

(b') Furdi atawe“ka_'utaraﬁibu wake kwa ajili ya kupata watu  wa kutosha
- watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu,

(c) Mwaliri atakuwa na haki va kumudgiza ili Fundi amuonJoe miu au “nsa.drfl'
yeycte 'wa Fundi iwapo Mwajiri - atapna mitu huyo hafonw kazi kama
ina’vyo ak.wa na. ’V‘“‘/JJH" na kulingana-na Mkataba huu. '

8. N\SlMAh Zl WA UJ“ Zl (PPOJ‘:CT SUPEQ\’ISOR\

(a, MwaJm atakuwa na hakiya kw weka Msimamizi wa Ujenz (Site Supervisory,
ambaye atakiwa na JUKUP‘IJ la kufanyg uhakiki wa shuchull za ujenzi kwa niaba
ya Mwapn né Funm atatoa nishirikianc wote kwa Msimamizi wa Uienzi {Project

- Supezv:sor) au Mwa.klll;h. wake katika kutimiza majukumu yake.

(b)l‘.‘\a'—‘l'*“evo yata.< 'otclf‘wa na Msimamizi wa Ujenzi (§it*f Juner/sor) aiu
‘Mwakilishi wake kwa maandishi kwa - Fundi-au kwa miu yeyote ambayé
amekas vmshwa kazi na Fundi. kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(ajcha .
Mkataba huu yatakuwa ni sawa na nriaelekezo ahyoyatm N‘wajm Kuhusu'
mambo vafuatayo: : -

i, Tafsiri )a maelekezo ya Mwajiri, Michoro;, Maelezc na Vivvargd
Srec;f:catrom Mchangando wa Vifaa vya UJer\71 (<chem1*e of. mater, (5),

it Uondoaﬁ katika eneo la u;enZI v1fga vya ujenzi (maferlals) embavyo viko
kmyume na Mkataba huu '

6
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iii.  Maelekezo ya uharaka yahustyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. Maelekezo miengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
_ _

Mwakilishi wake amepewa mamiaka: «wa maandishi na Mwajiri
“kuyasimamia., ‘ - : |

(c) Maelekezo ‘mengine yoyote yatakayotolewa na N\s*nﬂ"a”mizi ;Na‘ Uienzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kn‘mgu cha 8 (b) cha
Mkataba yata!fuwa batili. -

9. UJENZI UNAOFANW‘JA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJRIWA NA
MWAJIRI (

tkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi- atamruhusu fAwajiri au Mtu mwingine al.yoanrlwa na Mwejiri
afanye ujenzi huc. - : L

10. MARADILIKO YA UJENZI (‘JARIAT'IONS)' : .

(a) Mwaiiri araweza kutoa maelekezo kwa Fund! akihitaji yafanyike mabaciliko ya
ujenzi tofauti na Michore ya ujenzi pamejz na Mchanganud wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule -of matormlc) v1navyooneshg Mabad1l1ko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu.{design), ubora wa kazi (quality) au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/ exrent cf tl’.-e wo'rks). ' ' : :

(b} Mabadiliko ya ujpnm yanaweLa yakapelek ’<ubadll ka kwa gbd'ama ya uunch
na p]a kubaditika kwa muda wa kukamilisha ujenzi. :

11, KUKAMILIKA KWA UJLN /I NA MUDA WA MA"'AZAM‘O YA, U 'EN’” {DRACFICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PER!OD)

(a) Mwajiri: atm(apoona kuwa ujenzi Lmekammka a’:atoa kvea - Fund1 f au ya
Kukaimitika kwa uienzi. Kukamilika kwa UJenz. \dtakuwa nt. <1EW ile .-woanmnwa :
kalma Hatu ya kLkamﬂxka kwa uzenzi.

-~ (b) Uharlblfu WOV otﬂ latlka Jengo UtaKaOtOKea .ndani ya kwndi zha miezi sita
- téngu siku .a\wan.r &metoa hati’ya kukarmhka kwa ujenz: ‘Ltarokebbnwa na
Fundi kwa -gharamia zake ndani ya siku thzlathini tangu Mwajis amchuucha
~Funai juu yé uharibifu huc. Uharibifu utakaotokea ridani ya kipindi cha miezi
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12.

18

14,

cita vtajulishwa kwa Fundi si zaidi va siku thelathm1 tﬁ”lQU kuisha kwa miezi
hiyo sita. ' '
(c) Mwaiiri- atal:apcona Fundi amerekebisha - uharibifu wote uliptokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati va ukamilishaji wa ujenzi baada ya mudz wa-matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi- baada va muda wa matazamio kutakuwa ni
- siku ile ili yoandlkwa kaﬁka Hati va kukamitika kwa uienzi baada va muda wa
mata:amlo =

FEDHA ‘1’A ZUIO (RETENTIORl FUND) ‘ ‘
Mwishani, mwa kazi ilivoanishwa katika Mkataba. huu, Mwajiri atabaki ra 5% ya
‘gharama va ujenzi hadi pale muda wa mataZam"io ya ujenzi utakapckwisha. Fedha
hizo zinaweza kut U“mka pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea Katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
Kurekebisha uharibifu huo- ndam yu muda wa majuma mawili {Z) baada ya kupata
mdelekeLo va fv\Wan]

!
VITU VYA  THAMANI  VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ~ENES LA UJENZI
(ANTIQUITIES) - . . F
Vitu vyovycie vya ‘thamani au v*takavyoonekuna vinafaa kujul xhna kwa Mwajm
vitakavyopatikana au kuonekana na Findi katika eneo la u;enz. “nk i wa ujenzi,
vitakuwa ni mali va Mwajiri. Baada ya v1tu hivyo kuone f<a id, Fqnd1 atutr\a taanfa
kwa Mwapn ilia Tf»e maelékezo juu ya vitu' hwyo

MAMBO YALIYO T\JE YA L’V EZO WA KIBINAD \MU

Ita <apctohea Jambo 1o‘ote ‘1 ﬂo nje vya UWezo ‘wa Klbmadnmu karnd Vl"° mafunko
kimbunga, Lcter“eko a archi na mambo yamyofar\ana na -.‘-“_“‘/o, pa\ de. ;_oto mbm
zitapata naqul yq k 'Iand]ll na kuupatla ufumbu21 wa hqruﬁu D -

15. NOTISI (NOTICES); |

16.

Mawasiliano yote; Hati, | Notisi vatakayofanyika katika Mkabata huy, ya'itafanyika
kwa-ama kupelekwe. mo; kwa moja(physically) Kwa upande wawote wa Mkataba
au kupitia anwani y ya p0°ta kwa barua 1l1yosa3111wa (remstered m"ﬂ')

SHrRlA ZINAZOTU \iKA ‘ ‘ _
Sheria za kutafsiri _..In_k_a..,,gba Ndu.ra ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania. ' " '
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17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi  huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinal vayote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja:Mkataba huu. T

18. KUVUNJWA KWA NKATABA

Mlataba huu unaweza kuvunjwa na upande wowote wa #katabs huu.

(2) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri: ‘ |
- Bila ya kuathiti "haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
_vafuatayo: ' : )

i, Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoycte y'\ msingi, au

ii. Kutofuata'maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

ifi. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata ichini ya Mwajiri
Bazi:Mwajiri atamipa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe ‘reakosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani.ya muca huc, Mwajiri atavunja
Mkataba -huu na- kudai kwa Fundi gharama zote ambazo’ zinaweza kuwa
71mesabablshwa na Fund1

(b). Mkataba kuvunjwa_ na Fundi:

. Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, 1wapL Mwajiri aldfanva makosa
yafuatayo

i, Mwajiri kutemlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada va muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa. Fundi-ndani ya siku
kumi na nne baada va kupewa na Furdi notisi ya kusitisfia Mkataba huy,

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa: zaidi ya;kipindi chia siku thelathini, au
fil. Fundi- asipopata maelekezo yanaychusu . ujenzi: kitoka kwa . Mwann
michoro pamoja na makabrasha mengine anavcpaswa Kupewa na dejlrl

ndani ya siku- kumi nan ne baada va muda ambaoe anwpaswa kutoa
maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengme au
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19.

22.

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kucheleweska
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliveajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo.unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au -

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makut"'aliano__ katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba{7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatzrekebisha makosa hayo ndani ya muda- "]JO

Fundi atasitisha Mkataba .huu na kudai kwa Mwajiri gharc.ma zete ambazo
Zinaweza kuwa mmesabablshwa na Mwajiri. : N

USIRI .
Nyaraka zote zitakazokuwa ‘zimetumika katika ujenzi unaokusw ftkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa uienzi unaohusu

Mkataba huwu. Pia taarifa yoyote 1ta.<ayopat1kana wakati wa ujenzi unashusu

Mkataba huu haltatumika kwa rnadhumunl menome yoyote 151pokuwa kwa uje“m
L'PaOhUS" Mkataba- l‘qu . - .

. USULUHISHI WA MlGOGORO‘., |

\gogoro wowote utakaotokana na utekel"ezwaji wa Mkatab a hJu au bac.dp ya
ute&ele/_wcm wa Mkataba utastluhishwa kwa majadiliano ya Dmde Zcte za
Mkataba. Iwapo -inajadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote -utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupelPKa moogoro usulu fnsLn kwd
njia ya u<uluhlsh’farbwat10n)

USAFI WA ENEO

Malipo ya mwisho ya ufundi yat'a;'."ipwa pindi enso litakapokuwa sai.

MPANGO KAZ!

_ Fund1 anataklw2 Kufanya kazi kama rnpanao kam unavyoonps..a ra kaab om kazi

23.

kwa deatl

KAZ! 2 iNAZOTAMWA KUFAR YIKA KATIKA HATUA HII -

(1) . Upwaﬂ wa lipu \pla_s_tering) ndani ' na nje ya anQO pamcja na
~ ‘kutengeneza koplo o

(1 Uwekaw wa sakafu na Vigae (Floor tiles)

(1 Uweka31 wa vigae vya ukutani (Wall f1l°s) o

(IV) Ufungaji wa dali (Cypsum board na mlkmda ya e)
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(V)  Kuskimu na kupaka rang} mlkc“o mitatu _(Skir-r-.n".-ir;g' Faiviting and
Decorations) .-
(V1) Uwekaﬁ wa mifumo wa maji saﬁ na taka (Water supply and s wage}

IMESAIN;WA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA E'_L.IM-U NA
MAFUNZO YA UFUNDI'STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADi (NA HUDUMA) CHA MXOA
WA LINDI ' - : ‘

Jina; FARRY MMAR) saini: w/\_/

Wadhifa: K,)MKUU WA CHUD Tarehe: (© /0) /QOQQ :

Mbetie ya (Shahidi)

Jina: Rae1s SELEM A Qﬁuﬂu—{ﬁm Saini:

Wadhifa: WKL) wh SEQaL)  Tarehe:

IMESAINIWA HA FUNDI

' Mbele va :
Jina: h‘e,é(\dg E. qu\g, Saini: @/VK/UA.: -
Wadhifa: ;‘j\/\V\A\ Tarehe. ‘ _ (0/07 /20&)2

Mbele ya (Shahidi)

Jina: Redwr JEl A ™ Ramaddanrdg Saini:

Wirs ney
7 National Pmsecunon

5 *

Wadhifa: ¢ L) wn JEM Ly Tarehe:
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