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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe £  mwezi fELZOAT 2020

KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha o S.L.P. ;
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana
kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA

AL A  omMAET sLp. 1Y , MNACHEOEA
(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
MASAI

3}

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilayaya __ A1#sAr / :

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
_uSuPPly (A KUGERER  Akafu YA PeAZe | 598 S@M

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania Z/,91°, t’(’@ft , Fundi
atafanya kazi ya mJZA,Z_C-’Gm‘F% a masharti yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja Katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na
(f)Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe _%  mwezi FERRZUAT 202
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku _|2.0toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kujenga TRLAZC M ENGe Fna kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana katika
Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.
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kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anacufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.
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(e) Kuhifadhi Michbro, Mchéngézeuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

(k) Kuzingatia na kutekeleza mesharti vote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

1

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuic fyithholding tax).

5. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maeiekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Micataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondee miu au msaidizi

yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri alaona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

6. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki va kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu lz kufanya vhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Superviscr) au Mwakilishi wake katia kutimiza ma jukumu vake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor]) au
Mwakilishi wake kwa maandishi. kwa Fundl au kywa miu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7Z{a)cha
Mkataba huu, vatakuwa ni sawa nz maelekezo alivoyatoa Mwajiri Kuhusu
mambo yafuatayo:

i. Tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na VYiwango
(Specifications) Mchanganue via Vifaa vya Ujenzi {Schedule of materials),

ii. Uondoaji katika ened la ujenzi vifaa vya ujenzi {mzterials) ambavyo viko
kinyume na Mkataia hut, '
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iii. Maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. Maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake am:pewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
afanye ujenzi huo.

MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality) au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZ! (PRACTICAL

COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(2) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa uienzi kutakuwa ni siku ile ilivoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani va siku thelathini tangu M ij amemjLlisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu iitakaotokea ndani va kipindi cha m
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sita utajulishwa kwa Funui si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita.

(c) Mwajiri atakapoona Fundi zinerekabisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamlishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi saada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

10. FEDHA YA ZUIC (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa imatazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akekataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

11.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZ!

(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada vya vitu hivyo kucnekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu va vitu hivyo.

12. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu &ama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na haye, pande zote nuili
zitapata nafasi va kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

'S

13. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, vz tafanyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowoie wa Mkataba
au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mait). '

14. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huii na ufanyaii wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria
za Tanzania.

ana & sF 0
B e B SR



15. RUSHWA = ;
lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi -huu
watajihusisha na masuala yoycte va rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba v,

16. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwa na upand'e wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3] bila va sababu yoyote ya msingi, au
ii. Kutofuata maelekezo ya Mwaliri wakati wa ujenzi, au
jii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

Basi Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi,

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za i'undi, twapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo: '

i.  Mwajiri kutomlipa Fundi ndani va siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani va siku
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi va kusitisha Mkataba huuy,
au :

ii. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi va kipindi cha siku thelathini, au

iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka Kwa Mwajiri,
__michoro pamoia na makabrasha mengine anayopaswa Kupewa na Mwajiri
ndani ya siki kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa Kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha menging, au
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19.

20.

19.

20.

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unachusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi(arbitration).

USAFI WA ENEO

Malipo ya
mwisho yatalipwa pindi eneo litakapokuwa Safi.

MPANGO KAZI
Fundi natakiwa kufanya kazi Kama mpango kazi unavyoonesha.

21 KAZI ZINAZOTAKIWA KUFANYIKA KATIKA HATUA HIil

(I Kupiga sakafu

()  Kujenga strips
()  Kumwaga tarrazo
(IV)  Kusugua tarrazo
(V)  Kujenga skatting



IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA IABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STAD! (NA HUDUMA) CHA MKOA

WA LINDI -
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