MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 30 mwezi T ‘ @ (L 2021

KATI YA
Chlxglcéa Ufundi Stadi na Huduma cha M SE A , S.L.P. IOLQ
A ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya

Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana
kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;
NA

& JOSiatt SALEHE MMtiMGEs L p. &2 Q‘L’GEL’J’*

(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

Kmé(x Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali

za nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
PAEAAL

A KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
Qi r Dt Kalareand 1A LIRS Lpsor A 'JA(

Copun el
LB
< NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo
wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi
itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI .
Kwamba, kwa gharama ya %ilinai za Tanzania 4‘ \ ng.oc-'-‘o ‘7, Fundi

atafanya .‘kazi ya kwa masharti
yaliyo katika Mkataba huu.

Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”
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(¢) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekgleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ,}{é
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingmé lh
atekeleze maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine
zitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi
cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri  kuhusu mapungufu ~ au mkanganyiko ~wowote

utakaobainika kati ya Michoro, Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Sch'edule
of materials),na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa wvya ujenzi
(materials) vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo
wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo

yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa
muda kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

Gk

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na
kazi anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule
o of materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu

mara tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.
6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(@) Kurplipa Fundi malipo halali ya kazi iliyc;ainishwa katika Mkataba huu
kulingana na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu

pale Fundi atakapokuwa ametimi 3 ey .
Ve e R P etimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na

(b) ::lii idh/igi yg kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba
Jenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.
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() Kusi.mamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa
kazi kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi-

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (5chedul§’_ (.)f materi(zjl'ﬁ

pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajir kv S8955
(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana 1
kazi anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI _
(a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza.kaZI‘
yake. Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la l:l.](.?nZl

kwa sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa

na maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuwék’a_Ms‘imamiziAwa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa
niaba ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi
(Project Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maele'k.ezc? yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakllrshl. wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu

cha7(a)cha Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo a

kuhusu mambo yafuatayo: liyoyatoa Mwajiri

¥ :2;:2 ﬁz;tig:;‘;le":-’zho ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
changa i et
materials), ganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
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uondoaii . :
o °f\j| katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo
0 kinyume na Mkataba huu,

iii.  maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajin
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
- Mkataba yatakuwa batili.

L

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJRI AU WTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA

 MWAJRI

. |kiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
E jiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri afanye ujenzi huo.

10, MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)
(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko
\zi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaa vya
chedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa
a usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au Kiasi cha kazi

i
s

1

a kubadilika kwa gharama ya
sha ujenzi.

MIO YA UJENZI (PRACTICAL

ni siku ile

| cha miezi



[

C) Mwaiiri :
() m"_"a]“” .atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
€21 S\t‘a, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa
matazamio kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio

kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada
ya muda wa matazamio.

1

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% Y2
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi UtakaPOKW‘S‘?:'
Fedha hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatok.ea katika
ujenzi ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi. akashindwa BZU
akakataa kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2)
baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI

(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulik.ana -kwa Mw‘a]m
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa-
ujenzi, vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi
atatoa taarifa kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo Wwa kibinadamu kama vile
mafuriko, kimbunga, tetemeko la'ardhi na mambo yanayofanana na hayo,
pande zote mbili zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

15. NOTISI (NOTICES)

Mawasiliéno yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu,
yatafanyika kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande

wowote wa Mkataba au kupitia anwani ya posta kwa b it
ar
(registered mail). p ua iliyosajiliwa

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu j i :
errgr M na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni

17. RUSHWA
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V. Mwajiri
jiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujen7 kinyume Nna

makubaliano katika Mkataba huu,

‘:?;t:b- “t:az‘“glra hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) b
ishe makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya
muda huo, Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama Z0t€
ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa simetumika katika ujenzi unaohust Mkataba

hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa wa ujen! e
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote jtakayopatikana wakati wa ujenzi unaoht®”
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine YOyoté isipokuwa kwa

ujenzi unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada Yya

utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote Za
Mkataba. lwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nné ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi(arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA %UNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA

Jina: /ztﬂ.(SM KAUAFA  Saini:

Wadhifa: M/é‘” WA Cipuo Tarehe:

Mbele ya (Shahidi) :

Jina: ‘bW RS N MASANIA . §
L

Saini;

Wadhifa: T\' Soaan, Tarehe: gg{b CH Loy
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