U NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
MKATABA WA UJENZI

Q3 2022

MAMLAKA YA ELIM

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe .Jli mwezi

KATI YA

ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA).
sha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
kataba huu atajulikana kama “Mwajiri”)

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha
S.L.P. 778, IRINGA ambacho kinaiwakili
Stadi, S.L.P. 802,Dodoma (ambacho katika M

kwa upande mmoja;
NA

SALUMU KONDO ,S.L.P - , IRINGA (ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama
“Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
_IRINGA VIJIJINI kwa kazi ya kuweka SAKAFU YA TERAZO kwenye Jengo La Stoo,Jengo
La Karakana Ya Ushonaji,Karakana ya uhazili na maabara ya kompyuta, Karakana ya
Umeme Na Ujenzi,Karakana Ya Uungaji Vyuma Na Magari, Na Jengo La Power House.

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya IRINGA VIJIJINI

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya KUWEKA
TERAZO kwenye majengo ya Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya IRINGA VIJIJINI
NA

KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo wa
vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials), malighafi na namna vinavyoonesha namna
kazi itakavyofanyika;

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

1. GHARAMA YA UFUNDI
Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania MILIONI KUMI NA MBILI,LAKI MBILI
NA ELFU SABINI NA NANE,MIA SITA NA AROBAINI(TSH 12,278,640.00) TU.
Fundi atafanya kazi ya KUWEKA SAKAFU YA TERAZO KWA MAJENGO KAMA ILIVYO
AINISHWA KWENYE MCHANGANUO ULIOAMBATANISHWA KWENYE MKATABA HUU
!f:\-b
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taba huu kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama

alivo katika Mka
: malighafi yatatolewa na MWAJIRI.

kwa masharti y
" TU kwani

«Gharama ya Ufundi

TRACT SUM ADJUSTMENT)
te ile isipokuwa itakapokuwa
kutokana na mabadiliko ya

MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CON

Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyo
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu

ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi nda
kwakufuata mchanganuo ulioambatanishwa na mkataba huu.

ni ya siku kumi na nne baada ya kuanza kazi na

MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la kazi tarehe QJ mwezi 03 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa

tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili

zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 30 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kujenga/Kuweka sakafu ya terazo na kukamilisha ujenzi kama inavyoonekana
katika Michoro pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) sambamba na maelekezo ya Mwayjiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri.

(c) Kutekeleza maelekezo yote yanayotolewa na Mwajiri ndani ya muda
utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza maelekezo
hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi

Page 2 of
S ?“‘H(j\jr‘}"\'\iﬁ\l‘mﬁﬁ
NE P Aok
,l__“\\-; S S ;‘;'3 QE\.‘.‘RE

T AN E’;{; 78 wweR

e 0.

123

Scanned with CamScanner



nili atekeleze maelekezo hayo.
tokana na sehemu ya fedha
a kazi atakachofanya huyo

a “Fundi Mwingine
“Fundi Mwingine” zita
kulingana na kiasi ch

Fundi na kuajiri na kumlip
Gharama za malipo ya huyo
aliyotakiwa kulipwa Fundi
“Fundi Mwingine”.

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika

kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

di Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials)

(e) Kumjulisha Mwajiri pin :
changanuo wa Vifaavya

vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na M
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax) pamoja na kodi
nyinginezo kwa mujibu wa sheria

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

(b) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

v 6
?R\gc\"_’; cpa
THE Coo F:‘\QB'Q"E\\TRE

Page 3 of 11 LSS es U
LN e WRNeR

X

Scanned with CamScanner



(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.
dule of materials)

a Vifaavya Ujenzi (Sche
ri kwa Fundi.

2dhi Michoro, Mchanganuo W '
S dishi yaliyotolewa na Mwaji

pamoja na Maelekezo yote ya maan
(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax) na kodi zingine zilizowekwa

kisheria

. WATUMISHI WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa ku
yake.Hata hivyo, kipi
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri,
usimamizi au kuendelea na kazi. Maele
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

wa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi

ndi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya

kezo atakayopewa mtu huyo jtakuwa na

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama

inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

_ MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

" (b)Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu

mambo yafuatayo:

i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),
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jenzi i o viko
uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavy

ii.
kinyume na Mkataba huu,

usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iii. maelekezoya uharaka yahusuyo
te Supervisor) au

mamizi wa Ujenzi (Si £
na Mwajiri

iv. maelekezo mengine ambayo Msi e
’ mlaka kwa maandishi

Mwakilishi wake amepewa ma

kuyasimamia.
imamizi wa Ujenzi (Site

ayotolewa na Ms
ka Kifungu cha 8 (b) cha

(c) Maelekezo mengine yoyote yatak '
bayo hayako kati

Supervisor) au Mwakilishi wake am
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA

MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa

na Fundi
ifanywe na Mwajiri au Mtu mwing
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine a

ine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
liyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa

(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajirj . atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uhaﬁbifu wowotlt-'.-_katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
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i tangu Mwajirl amemjulisha

a ndani ya kipind! cha miezi

zake ndani ya siku thelathin
tangu kuisha kwrd miez

Fundi kwa gharama
Fundl juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotoke
sita utajulishwa kwa Fundi si zaldl ya siku thelathin

hiyo sita.
bisha uharibifu wote ullotokea ndan! ya
| wa ujenzl baada ya muda wa matazamio
2 wa matazamio kutakuwa n
da ya muda wa

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amereke
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilisha)
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenz baada ya mud
siku fle fliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzl baa

matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)
Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya

gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzl utakapokwisha. Fedha
mbapo kuna uharibifu utatokea katfka ujenzi

hizo zinaweza kutumika pale tu a
mio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa

ndani ya kipindi cha mataza
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata

maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI

(ANTIQUITIES)
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri

vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarfa

kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU
Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko
k?mbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.

l l E- (|| c: - “
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kabata huu, yatafanyika

ika katika M
Notisi yatakayofany de wowote wa Mkataba

ja kwa moja(physically) kwa upan

Mawasiliano yote, Hati,
iiliwa (registered mail).

kwa ama kupelekwa mo

au kupitia anwani ya pos

ta kwa barua iliyosa)

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

a huu ni Sheria

sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkatab

za Tanzania.

17. RUSHWA

Iwapo Fundi,

watajihusisha
anaweza kuvunja Mkataba huu.

wake katika kutekeleza ujenzi huu

watumishi au wasaidizi
e, basi Mwajir

na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyot

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri,

yafuatayo:

iwapo Fundi akifanya makosa

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au
jii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

ﬁasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

\? e A
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20.

Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nné baada ya mud.a amp:o
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa l-fu‘ndl ndani ya SikuU
kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu,

au

ji. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

su ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
ayopaswa kupewa na Mwajiri
da ambao angepaswa kutoa

iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohu
michoro pamoja na makabrasha mengine an
ndani ya siku kumi nan ne baada ya mu
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unachusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa
njia ya usuluhishi (arbitration).
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IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI (NA HUDUMA) CHA
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MCHANGANUO WA KAZI YA TERRAAZO PAMOJA NA JUMLA YA BEI KWA KILA
JENGO LINALOWEKWA TERAZZO

LOTS ACTIVITIES OF TERRAZO COST OF LOCAL
BUILDING BLOCK NUMBER | CARRIED OUT FUNDI
ELECTRICAL AND
MASONRY 3 -ROUGH FLOOR 600,000.00
-STRIPS ARRANGEMENT 500,000.00
-TERRAZO PAVING &ROLLING | 1,000,000.00
-TERRAZO FLOOR
SCRUTCHING WITH STONE 758,640.00
TOTAL COST 2,858,640.00
MOTOR VEHICLE
WORKSHOP 4 -ROUGH FLOOR 600,000.00
-STRIPS ARRANGEMENT 500,000.00
-TERRAZO PAVING &ROLLING | 1,000,000.00
-TERRAZO FLOOR
SCRUTCHING WITH STONE 900,000.00
TOTAL COST 3,000,000.00
COMPUTER AND
SECRETARIAL
WORKSHOP 5 -ROUGH FLOOR 600,000.00
-STRIPS ARRANGEMENT 500,000.00
-TERRAZO PAVING &ROLLING | 1,000,000.00
-TERRAZO FLOOR
SCRUTCHING WITH STONE 700,000.00
TOTAL COST 2,800,000.00
DESIGN AND SEWING
WORK SHOP 6 -ROUGH FLOOR 500,000.00
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-STRIPS ARRANGEMENT 500,000.00

-TERRAZO PAVING &ROLLING | 500,000.00

-TERRAZO FLOOR

SCRUTCHING WITH STONE 500,000.00

TOTAL COST 2,000,000.00
GENERAL STORE 8(1) -ROUGH FLOOR 250,000.00

-STRIPS ARRANGEMENT 250,000.00

-TERRAZO PAVING &ROLLING | 250,000.00

-TERRAZO FLOOR

SCRUTCHING WITH STONE 250,000.00

TOTAL COST 1,000,000.00
POWER HOUSE 8(Il) -ROUGH FLOOR 60,000.00
-STRIPS ARRANGEMENT 100,000.00
-TERRAZO PAVING &ROLLING | 400,000.00
-TERRAZO FLOOR
SCRUTCHING WITH STONE 60,000.00
TOTAL COST 620,000.00
GRAND TOTAL 12,278,640.00
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