MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe S0 mwezi APRILl 2021

KATI YA
0
Chuo cha Ufundi Stadi na Huduma cha MEEYS Cs.Lp. 10D
Bk‘YA ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya

Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana

kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;
. NA

JUEPHAT Sivon  KANELY ) p

(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
. , A

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali
We kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya vya

I%A':v KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
Wua My HuPHUHRe GRILL 2a Madiqubhy ™Y
26 MA WMKuu W CHuwo

—

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na
~ Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi
~ itakavyofanyika;

: {-I]VYOBASI , PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO:

v

1. GHARAMA YA UFUNDI
: f‘ , kwa gharama ya Shilingi za Tanzania ng; gm’lf , Fundi

htqn'kazl ya RILL 2A NMNADIRKEHA kwa
i yaliyo katika Mkataba huu.
‘ huu,,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama vya
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aandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya

muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na jwapo Fundi hatatekgleza
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo .ha?(\ ,,y.a.
kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi MMngmg 1h
atekeleze maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “F”f‘d‘ Mwingin€
sitatokana na sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi

cha kazi atakachofanya huyo «fFundi Mwingine”.

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya m

mapungufu au mkanganyiko wowote
, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule
Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(d) Kumjulisha Mwajiri  kuhusu
utakaobainika katiya Michoro
@ of materials),na maelekezo ya

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi
(materials) vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo
N wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo

yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa

muda kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na

' kazi anayoifanya;
(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa vifaa vya Ujenzi (Schedule
of materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu
mara tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

6. WAJIBU WA MWAJIRI
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kurplipa Fundi malipo halali ya kazi iliyc:)ainishwa katika Mkataba huu
kulingana na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu

pale Fundi atakapokuwa ametimiza wajibu ikamili ;
Mkataba huu. jibu wake kikamilifu kulingana na

(b) K:?'ae ]dt.]/ir y.a kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba
ya ujenzi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.
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ii. .. - . . .
u.ondo.a]\ katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo
viko kinyume na Mkataba huu,

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

lkiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo
linalojengwa na Fundi ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri, basi Fundi atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na
Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko
ya ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaa vya
Ujenzi (Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa
katika aina ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi
inayofanywa (quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya :'ijjen}z\i}' ‘yénaWeza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya
ufundi na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi. l.<wa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi

;iit;ot;ti:gulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
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(C) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa
matazamio kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada
ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha.
Fedha hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika
ujenzi ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au
akakataa kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2)
baada ya kupata maelekezo ya Mwajiri.

 {3.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
~ vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa
~ ujenzi, vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi
atatoa taarifa kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

ZO WA KIBINADAMU

ﬁ} iﬁa':’;%tpWezo 'Wa'kibinadamu’ kama vile
hi na mambo yanayofanana na hayo,
Jlipatia ufumbuzi wa haraka.

. _!‘anyika katika Mkabata huu,
! kwa moja(physically) kwa upande
Nl ya posta kwa barua iliyosajiliwa
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‘W ' . . )
apo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu

wataiihue; _
atajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu,

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:

i, Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

jii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya
Mwajiri

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
iwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri
atavunja Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza
kuwa zimesababishwa na Fundi. |

~ (b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

- Bilaya kuathin haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
-yafuatayo: S T TR

iy Mwajiﬁ ku(ofn'lipa-FUndi_. nd_ani ya siku kumi na nne baada ya muda
ambao angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani

ya siku kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha
Mkataba huu, au

ii, Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

iii. Ft{ndi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri
michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewaJ na;
Mwajiri ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepa
kutoa maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au b b

iv. K
u;:::zeileuwnizt;:nupelekeji wa Yifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
e hywa na M\{v:?jln .au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
uo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au
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kinyume na

- eneo la ujenzi

Mwaijiri kuchelewa kumkabidhi Fund
makubaliano katika Mkataba hu;

otisi ya siku saba(7) ili
a hayo ndani ya
a zote

iri N
kebisha makos
ai kwa Mwajiri gharam

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwaj
arekebishe makosa hayo, iwapo Mwajiri hataré
muda huo, Fundi atasitisha Mkataba huu na kud :
ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu

hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa u;‘enz'i unaohusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote jtakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu
Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa

ujenzi unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO
Mgogoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote Za
Mkataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa

njia ya usuluhishi(arbitration).

IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA
MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STAD!I (NA HUDUMA) CHA
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