
AMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA) 

CHUO CHA UFUNDI STADI - VETA ULYANKULU 
MKATABA WA UJENZI1 

Na. ya mkataba: VETA/ULY/UV21/22/17 

MKataba huu umesainiwa leo tarehe 01 mwezi Machi 2022 

KATI YA 

Chuo cha Ufundi Stadi Veta Ulyankulu S.L.P. 111 Ulyankulu ambacho kinaiwakilisha 

Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi, S.L.P. 802 Dodoma (ambacho katika 

Mkataba huu atajulikana kama "Mwajiri") kwa upande mmoja, 

NA 

BW:FIKIRINI HENRY MWANAMAYUNGA S.L.P. 12 KASENGA KIGOMA (ambaye katika 

Mkataba huu atajulikana kama "Fundi") kwa upande mwingine 

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya 

Uvinza. 

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za 

nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya Uvinza; 

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya kufunga 

gypsum board na mikanda. 

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na Mchanganuo 
wa vifaa (Schedule of materials) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika; 
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HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KA AKUBALIANA KAMA IFUATAVY 

1. GHARAMA YA UFUNDI 
, Kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 1,500,000/= (Millioní tano na laki 

ano tu), Fundi atafanya kazi ya kufunga gypsum board na na yaliyo katika Mkataba huu. 

NA. AINA ZA JENGO KIASI MAELEZO 

GUARD HOUSE 20,000/= 

80,000/= 

400,000/= 

300,000/=F 
100,000/= 

2. VYOO VITATU 
BOYS HOSTEL 

GIRLS HOSTEL 
SEMI DETACHED HOUSE 

POWER HOUSE 200,000/= 

200,000/= 
100,000/= 

6. 
7. JENGO LA MADARASA 

8. JENGO LA UTAWALA 
9. PRINCIPAL HOUSE 100,000/= 

JUMLA NDoGO 
RETENTION MONEY(5%) 

1,500,000/= 

75,000/= 
1,500,000/= JUMLA KUU 

Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama "Gharama ya ununuzi

wa mbao na Ufundi" 

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT) 

Gharama ya ufundi haitabaditika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa 
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya 

ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri. 

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO 

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo; 

(a) Malipo ya awali, 10% ya gharama ya ufundi 

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi; 
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(C) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharan 
(a) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama yd o Ufundi; (e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Ghar�ma ya yd KUkamilika kwa"Muda wa matazamio":5% ya Gharama ya Urundl. 

. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZ (a) Fundi atakabidhiwa kazi hii tarehe 01 mwezi Machi 2021. lwapo Fundi 
atakabidhiwa tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote 
Ztaweka kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili zitasaini. 

(6) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 15 toka tarehe ya makabidhiano ya kaz1 
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya 
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika. 

(C) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezoo 
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo. 

5. WAJIBU WA FUNDI 

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kufunga gypsum board na mikanda kama inavyoonekana katika Michoro pamoja 
na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) sambamba na 
maelekezo ya Mwajiri 

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme)ndani ya siku 7 tangu tarehe 
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri. 

(c) Kutekeleza maelekezo yote ya maandishi yanayotolewa na Mwajiri ndani ya 
muda utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatatekeleza 
maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa "Fundi Mwingine"ili atekeleze 
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo "Fundi Mwingine" zitatokana na 
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi 
atakachofanya huyo "Fundi Mwingine". 

id) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika 
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa (Schedule of materials), na maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake; 
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(e kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazon anayoifanya, 
Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (retention money 
(8) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro, Mchanganuo wa Vifaa (Schedule of materials) d nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu. 

6. WAJIBU WA MWAJIRI 
Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: 

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana 
na utaratibu uliobainishwa kataka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi 
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu. 

(6) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na kazi kutokana na ratiba ya kazi 

(works programme) iliyowasilishwa na Fundi. 

(c) Kusimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi 
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu. 

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi. 

(e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials) 
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi. 

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi 

anayoifanya Fundi; 

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (Retention money). 

7. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVIsOR) 

(a) Mwajiri atakuwa na hakí ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor), ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba 

ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake. 
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D) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha kataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo yafuatayo: 

1. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango 
(Specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials), 

1. Uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko 

kinyume na Mkataba huu, 

11. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na 

iv, maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au 

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri 

kuyasimamia. 

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site 
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha 

Mkataba yatakuwa batili. 

8. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS) 

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya 
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzí pamoja na Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi 

(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina 

ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality) au kiasi cha kazi inayofanywa 

(quantity/extent of the works). 

(b) Mabadiliko ya ujenzí yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi 

na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi. 

9. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL 

COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD) 

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya 

kukamilika kwa ujenzi. Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa 

katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi. 
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OOd ru wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezí sita 
Langu siku Mwajiri ametoa hati va kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na 

runai kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha 

ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi 

d utajuishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi 
hiyo sita. 

(C) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya 

miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamo 
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni 

SIKU le iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda 

matazamio. 

10. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND) 
Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya 

gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha 

hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi 

ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa 

kurekebisha uharibifu huo ndaní ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata 

maelekezo ya Mwajiri. 

11. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI 

(ANTIQUITIES) 

Vitu vyovyote vya thamaní au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri 

vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi, 

vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa 

kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo. 

12. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU 

Itakapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko, 

kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili 

zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzí wa haraka. 

13. NOTISI (NOTICES) 

Mawasiliano yote, Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika 

kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba 

au kupitia anwani ya posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail) 
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14. SHERIA ZINAZOTUMIKA 

Sneria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ní Sheria za Tanzania. 

15. RUSHWA 

wapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu 
WatajinusSisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajin anaweza kuvunja Mkataba huu. 

16. KUVUNJWA KWA MKATABA 
MKataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu. 

(a) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri: 
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa 

yafuatayo0: 

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au 

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au 

i. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri 

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, 

iwapo Fundi hatarekebísha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja 

Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa 

zimesababishwa na Fundi. 

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi: 

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa 

yafuatayo: 

i. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao 
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku 

kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba huu, 
au 

i. Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au 
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11. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri, 

michoro pamoja na makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri 

ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa 

maelekez0, michoro pamoja na makabrasha mengine, au 

V. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materíals) au kuchelewesha 

ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri 

wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au 

V. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneola ujenzi kinyume na 

makubaliano katika Mkataba huu, 

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ilí arekebishe 

makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, 

Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo 

zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri. 

17. USIRI 

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu 

hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu 

Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu 

Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi 

unaohusu Mkataba huu. 

18. USULUHISHI WA MIGOGORO 

Mgogoro wowote 
utakaotokana na utekelezwají wa Mkataba huu au baada ya 

utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za 

Mkataba. lwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande 

wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa 

njia ya usuluhishi(arbitration). 
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AINIW 

HAFU 

IWA NA KUWEKWA MHURI, KWA NIABA JNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI S 

YA MAMLAKA YA ELIMU NA 

STADI CHA VETA ULYANKULU 

Jina: 

Safní: 

Wadhifa: ATa44 W Cfte Tarehe 

ULYAR 

UANKUL 

Mbele ya (Shahidi) 

Jina: ACaRD uzARLA Saini: 

Wadhifa: HA UTMu tth_ Tarete lel2022 

IMESAINIWA NA FUNDI 

Jina: 
FKIRANI HENRI. Saini: 

FUND 
Tarehe: ul 2022 

Wadhifa: 

Mbele ya (5hahidi) 

AeNDe samsani: 
Jina: 

ilul222 Tarehe: 

Wadhifa: EUNDI 
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