'WILAYA YA

MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
MKATABA WA UJENZI

2022

Mkataba huu umesainiwa leo tarehe 23  mwezi fERRUARY
KATI YA

Chuo cha Ufundi Stadi (na Huduma) cha ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)
S.L.P. 778, IRINGA ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi
Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama

“Mwajiri”’) kwa upande mmoja;
NA

DITRAM L. MBULIGWE ,S.L.P -1441 , IRINGA (ambaye katika Mkataba huu atajulikana
kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kutengeneza FREMU ZA MILANGO katika Ujenzi wa
Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya _IRINGA VIJIJINI

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya IRINGA VIJIJINI

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
KUTENGENEZA FREMU ZA MILANGO kwa ajili ya Chuo cha Ufundi cha Wilaya ya Iringa

NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi idadi na size ya kila Fremu za milango
iliohitajika na nakala ya Michoro pamoja;

Fundi atafal geneza F \ GO YOTE YA CHUO CHA
a ambavyo 1livyc na Mkataba huu. kwa
asi hiki cha fedha

masha



MABADILIKO YA GHARAMA YA UFUNDI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)

Gharama vya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa

1meel§kezyva moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO

Mwajiri atamlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya kuanza kazi na
kwakufuata mchanganuo wa idadi ambayo umeambatanishwa na mkataba huu.

4. MAKABIDHIANO YA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa kazi tarehe 22  mwezi fEe a2\ 2022
6 au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 60 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko  vyaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

5. WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -
(a) Kutengeneza‘f[.‘-re‘ za '&}l o kwa idadi 'ilipa'mbatanishwa katika mkataba huu
kama inavyool t
Mwajiri;

(b) Kumpatia Mv : zi (work program 1) ndani ya siku 7 tangu tarehe
na Mwajiri ndani ya muda
undi hatatekeleza maelekezo
1aki ya kumsimamisha kazi
itekeleze maelekezo hayo.
na na sehemu ya fedha



Pwa Fundi kulingana na kiasi h ;
“Fundi Mwingine”. g asl cha kazi atakachofanya huyo

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu

_ mapungufu au mkanganyiko wowote utakaobainika
kati ya Mchoro;

(€) K}lmjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya kazi (materials) vya
klwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya kazi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

ﬁ (8) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika kazi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax) pamoja na kodi
nyinginezo kwa mujibu wa sheria

(J) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

AJIBU WA MWAJIRI

jiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

toa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
zi/kazi (works programme) iliyowasilishwa na Fundi.

lipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana

faratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi

kuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu

amia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi

ilivyoainishwa katika Mkataba huu.

maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.
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a masharti et ; ;
anayoifanya Fund; yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi

f ; : :
(f) ri(;?ekr?;a Fundi kodi ya zuio (withholding tax) na kodi zingine zilizowekwa

7. WATUMISH] WA FUNDI

(a) Fundi atatakiwa kuwa katika

sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya

usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
Maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

5)

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(€) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
” yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
' inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu,

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
- ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
wajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
or) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

0 yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
ishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
simishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
Wyafuatayo:

:.ri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
cifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),

:,aji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
Jme na Mkataba huu,
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Wi,
maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

iv. ; . S AR :
maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
kuyasimamia.

(C) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

)

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
kazi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchanaganuo wa Vifaa vya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa
(quantity/extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

KA KWA KAZI NA MUDA WA MATAZAMIO (PRACTICAL COMPLETION
TS LIABILITY PERIOD)

takapoona kuwa kazi imekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya
jka kwa kazi. Kukamilika kwa kazi kutakuwa ni siku ile iliyoandikwa
ati ya kukamilika kwa ujenzi.

owote katika kazi utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita tangu
iri ametoa hati ya kukamilika kwa kazi utarekebishwa na Fundi kwa
ake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juu ya
iuo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
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u'ttajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi hiyo
sita.

(C)MYVajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya

gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha

hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi

ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa

™ kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI
(ANTIQUITIES)
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

1IYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
temeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili
si ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.
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Mawasiliano yote, Hati, N

Otisi yataka ofanyi i
kwa.anﬁa‘ ipeici S moja(py;‘ Sinyllka katika Mkabata huu, yatafanyika
au kupitia anwani ya posta e

y) kwa upande
kwa barua iyosaji B wowote wa Mkataba

liwa (registered mail).

16. SHERIA ZINAZOTUMIKA
Za Tanzania. taba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria

17. RUSHWA

Iwapo  Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi huu

watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu,

» 18. KUVUNJWA KWA MKATABA
: Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(@) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:

Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatayo:

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa kufanya kazi, au
jii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

B siMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe mfa.k.osa hayg,
o Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
‘:aba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa

zimesababishwa na Fundi.
ba kuvunjwa na Fundi:

.- kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
tayo:

Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao

wajiri kutomlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku

gepaswa kumlipa
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kumi na nne baada ya kupewa na Fundi

5 notisi ya kusitisha Mkataba huu,

Mwajiri iti (Bt
ajJirt anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

L ;l-:':::)r:i;zc::';a maelekezo Vanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
it v sikuJ kna 'makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
umi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa

maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kgchglewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
UJenz1. Upaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

Q V. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote ambazo

zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI
Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu

azitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaohusu
kataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu

huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
Mkataba huu.

JHISHI WA MIGOGORO
5 wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
ywaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
Ilwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande
atoa Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogoro usuluhishi kwa

luhishi (arbitration).
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MCHANGANUO WA MATENGENEZO YA FREMU zA MILANGO 207

A.| MAELEZO NASIZE [ 1DAR v —

R st ey | oA TKODIVAT) TiuN
1. [200CM X 325CMm 6 Fﬁ“ggw: AR 2
2. | 180CM X 325CM 2 15000/ 20,000/
3. | 150CM X 325cm 9 L) D00
4. | 120CM X 325CMm 2,000/ <2200/

8 15,000/= 120,000/=
5. |110CM X 285CMm 1 15,000/= 15,000/=
6. | 100CM X 280CM 4 15,000/= 60,000/=
7. | 90CM X 325CMm 22 15,000/= 330,000/=
8. | 90CM X 290CM 45 15,000/= 675,000/=
9. | 90CM X 280CM 41 15,000/= 615,000/=
10. | 90CM X 210CM 6 15,000/= 90,000/=
11. | 80CM X 325CM 2 15,000/= 30,000/=
12. | 80CM X 280CM 26 15,000/= 390,000/=
13. | 80CM X 285CM 5 15,000/ Zibogg(/) =
14. | 75CM X 290CM 30 15,000/ S A0S




