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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI
, ' |
Mkataba huu umesainiwa leo tarehe __ _\ﬂ mwezi l 2021
KATI YA
MBE YA S.L.p. o2,

ha Ufundi Stadi na Huduma cha : .
N l"c\’\EEY &) ambacho kinaiwakilisha Marmlaka ya Elimu na Mafunzo ya

Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana

kama “Mwajiri”) kwa upande mmoja;

NA

).

| UkA EDWARD  NZuLumM| S S.LP. _G3 Ru:Iwa.fa :
(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi”) kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya

MRARHLI

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali
za nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
MBARHL e

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya
MpoiRISHA YA ALumMiNiuMm = NYeO  VITATY

&

-+ AN
—T "3 Y I

~

o
NA KWA KUWA Mwajiri amempatia Fundi nakala ya Michoro pamoja na

] 0

HIVYO BASI, PANDE ZOTE MBILI ZINAKUBALIANA KAMA IFUATAVYO‘

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi i

i ' gi za Tanzania __ 700,000.
atafany§ kazi ya _[YIADIRIcHA YA T
masharti yaliyo katika Mkataba huu.

Katika Mkataba huu,kiasi i N
Ufundi” ’ hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya

]
!
]
|

, Fundi
AL UMINIUM kwa

L
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5.

MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
Gharama ya‘ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa

imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko ya ujenzi
yaliyofanywa na Mwajiri.

NAMNA YA KUFANYA MALIPO :
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi

(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;

(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;

(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;

(e) Kazi jkikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na

(f) Baada ya kukamilika kwa‘“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la siku tatu baada ya mkataba kusainiwa

au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka
kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku 28 toka tarehe ya makabidhiano ya kazi

—_—

hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kusuka na kupachika milanga na madirisha ya Aluminium na kukamilisha ujenzi

kama inavyoonekana katika Michoro pamoj i
ja na Mchanganuo wa Vifaa ienzi
(Schedule of materials) sambamba na maelekezo ya Mwayjiri; abna

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work i
ia programme)ndani ya sik
ya kusﬂaum Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri. 4 R 2 eke
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¢) Kutekeleza maelekezo yote i ‘
(€) g yote ya maandishi yanayotolewa na Mw
utakaopangwa katika maelekezo hayo,na iwapo Fundi hatat
a

ajiri ndani ya muda
hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya kumsi

ekeleza maelekezo
sy 8 ' “ : . . » ma i 1 .
na kuajiri na kumlipa Fundi Mwingine”ili atekeleze maelekezomrg;zkzzt: s
za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” zitatokana na sehemu ya fedha a'“yota;m:
kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”

(d) Kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mkanganyiko wowote utakaoba;nika
kati ya Michoro, Mchanganu

o wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials),na
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (materials) vya

kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f) Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika u

jenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(j) Kurudisha kwa Mwajiri Mich

oro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of
materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana n

a mradi huu mara tu
atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: -

(a) Kumlipa Fundi malipo halali ya kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu kulingana
na utaratibu uliobainishwa katka kipengele Na.3 cha Mkataba huu, pale Fundi
atakapokuwa ametimiza wajibu wake kikamilifu kulingana na Mkataba huu.

(b) Kutoa idhini ya kuanza kazi na kuendelea na ujenzi/kazi kutokana na ratiba ya
ujenzi/kazi (works pro ramme) iliyowasilishwa na Fundi.
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() KUSlmémia k?N'?\ ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu. :

(d) Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

(e) Kuhifa.dhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi,

(k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

o~ 7. WATUMISHI WA FUNDI

2N (a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya usimamizi
au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo jtakuwa na maana na
uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi yeyote
wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama inavyotakiwa na
Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

f“‘ (a) Mwajir atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),

-~ ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, yatakuwa ni sawa na maelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu mambo
yafuatayo: :
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i. tafsiri ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Viwango
(specifications) Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials)

i uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

iii. maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, ha
iv. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri

kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine Yyoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha

Mkataba yatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA MWAJIRI

Ikiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa
na Fundi

ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi atamruhusu
Mwajiri au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina

ya usanifu (design) ubora wa kazi (quality)au Kiasi cha kazi ina
' ) ofan
(quantity/extent of the works). ’ i

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yaka ili
' 2 pelekea kubadilika kwa gha i
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi. Bprgsya

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI
NA MUDA WA MATA
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD) ZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL

(a) Mwajiri atakapoona k .
kukamilika kwa ujenzi x amilika, atatoa kwa i ;
katika Hal Jenzi, Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni si .FU'_\t_il Hati ya
2 kukamilika kwa ujenzi. a ni siku ile iliyoandikwa
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(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndanj :
siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi Utarekebishwa na ;::(;tia:\iu
gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha Fundi juuy yaa
uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita utajulishwa
kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi hiyo sita.

ya kipindi cha miezi

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya miezi
sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio kwa
Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni siku ile
iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)

Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha
hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi ndani
ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa kurekebisha

uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata maelekezo ya
Mwajiri.

13. VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI (ANTIQUITIES)

Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la u

: . . jenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo Juu ya vitu hivyo.

14, MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

It'akapotokea jambo lolote lililo nje ya uwezo wa kibinadamu ka
kimbunga, tetemeko la ardhi

15. NOTIS| (NOTICES)

Mawasiliano yote Hati, Notisi
’ ) tisi i .
kwa ama kupelekwa moi yat.akaymany'ka katika Mkab
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16. SHERIA ZINAZOTUMIKA

Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katik

) a Mkataba h s .
Tanzania. UU Ni Sheria 73

17. RUSHWA

Iwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake Kkatika kutekeleza ujenzi huu

watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri anaweza
kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(@) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa yafuatayo:
i.  Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

il. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajin

BasiMwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo, iwapo

Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja Mkataba
huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa zimesababishwa
na Fundi.

(b) Mkataba kuvunjwa na Fundi:

Bila ya kuathiri haki zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo:

I Mwajiri kutomlipa Fundi ndani i i
ya siku kumi na nne baada ya mud
) | aa
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya sikunl::ran?
. . . . . ‘
undi notisi ya kusitisha Mkataba huu, ay
ii,

iii,
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iv. Kuchelewesha upelekeji wa

siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepas

mi ' wa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au kutoa
vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na makubaliano

katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Fundi
atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama zote am
zimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa simetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unachusu
Mkataba huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu

Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mfosolro wgy«ote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada
utekelezwaji wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote ya
za

Mk ) ;
ataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upand
: pande

wowote utatoa Notisi ya sik i
: u kumi na nne ya kuu ;
ya usuluhishi(arbitration). y peleka mgogoro usuluhishi kwa njia
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