
MAMLAKA YA ELIMU  NA MAFUNZO YA UFUNDI  STADl  (VETA)
MKATABA WA uJENzl  (KAZI  ZILIZ00NGEZEKA AMBAZO  HAZIKUWEPO  KWENYE

MKATABA WA AWALl) WA KUMLIZIA KAZI  ZA UJENZI  KATIKA MAJENGO YA:
-UFUNDI WA MAGARl(MVM)  NA UCHOMELEAJI VYUMA(WF)    -

-  UHAZILI  NA COMPUTER

MKATABA NAMBA PA/024/2020/2021 /RU F/DVTC/LF/NC/04A

Mkataba huu  umesainiwa leo tarehe  15 mwezi 05 - 2021

KATI YA

`®
Chuo   cha   Ufundi   Stadi   (na   Huduma)   cha   PWANl,   S.L.P.   30345,   KIBAHA,   PWANl
ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu  na Mafunzo ya Ufundi  Stadi,  S.L.P.  2849 Dar
es  Salaam  (ambacho  katika  Mkataba  huu  atajulikana  kama  "Mwajiri")  kwa  upande
mmoja;

NA
•      lDDI  SAID  MWENDO,   S.L.P.   33,   KIBITl-RUFIJl,   PWANl.   (ambaye  katika  Mkataba  huu

atajulikana kama ``Fundi'') kwa upande mwingi.ne.

KWA  KUWA  Mwajiri  ana  mpango  wa  kujenga  Chuo  cha  Ufundi  Stadi  cha  Wilaya  ya
RUFIJI;

KWA KUWA Mwajiri  anatumia  rasilimali  zake za  ndani  kwa  ushirikiano  na  rasilimali  za
nje kwa ajili. ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya RUFIJl;

KWA  KUWA Mwajiri  amefanya  majadiliano  na  Fundi  kwa  ajili  ya  kazi  ya  kupaua  hadi
"fini.shing"   WA  MAJENGO  YA  CHUO   CHA   UFUNDI   STADI   RUFIJl   ambayo   ujenzi   wake

unaendelea;
'T\           NA  KWA  KUWA  Mwajiri  amempatia  Fundi  nakala  ya  Michoro  pamoja  na  Mchanganuo

I             wa vifaa vya ujenzi  (Schedu/a a/ materjals) vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;

HIVY0  BAsl,  PANDE  ZOTE MBILI  ZINAKUBALIANA  KAMA  IFUATAVYO:

1.     GHARAMAYA  UFUNDI

Kwamba,  kwa gharama ya Shilingi za Tanzania  38,000,000/=  kwa  majengo mawili

(2).   Fundi   atafanya  kazi  ya   UJENzl   kama  inavyoonekana  kwenye  jedwari   hapo
chini kwa masharti yaliyo katika Mkataba huu.
Katika Mkataba huu,kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama  "Gharama ya Ufundi"

Gharama za kila jengo ni kama 1.fuatavyo:
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A

S/N JINA LA JENGO STAGE•KUPAUA/KUEZEKA PAA  (KENCHI  ZA NYUMA)
BEl  lLIYOKUBALIRA,9,000'000/=,9,000'000/=38000000/=

1 MOTORVEHICLEMECHANICSAND
•  KUTENGENEZA NA KUFITISHA MDIRISHA YA

wELDiNG              aMETALFABRICATION CHUMA  (GRILL WINDOW)

•   KUWEKA   MFUMO    WA    MAJI    SAFI    NA    MAJl

TAKA

•   UPIGAJI  WA  LIPU  NJE  NA  NDANI  NA  KUWEKA

KOPLO

•   KUPIGA      BLANDARING,       KUWERA      GYPSUM

BOARD  NA MIKANDA YAKE

•   KUPIGA     RANGI      MIKONO      3      PAMOJA     NA

SKIMMING  KWA  KUTA  ZA  NJE  NDANI  DARI  NA

GRILL ZA MADIRISHA  NA MILANGO•KUPAUA/KUEZEKAPAA(KENCHIZA MBAO)•KUTENGENEZANAKUFITISHAMADIRISHA YA

2 SECRETARIAL    aCOMPUTER

CHUMA  (GRILL WINDOW)

•  KUWEKA MFUMO WA MAJI  SAFI  NA MAJl

TAKA

•   UPIGAJI  WA  LIPU  NJE  NA  NDANI  NA  KUWEKA

KOPLO

•   KUPIGA      BLANDARING,       KUWEKA      GYPSUM

BOARD  NA MIKANDA YAKE  NA  FASHIA  BOARD

•   KUPIGA     RANGI     MIKONO      3      PAMOJA     NA

SKIMMING   KWA   KUTA   ZA   NJE,   NDANl,   DARl

NA  GRILL  ZA MADIRISHA  NA  MILANGO

JUMLA

2.    MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENzl  (CONTRACT Sow ADJUS"ENT)

Gharama  ya  ufundi  haitabadilika  kwa  namna  yoyote  ile  isipokuwa  itakapokuwa
imeelekezwa   moja   kwa   moja   katika  Mkataba   huu   kutokana   na   mabadiliko  ya
ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3.    NAMNA YA KUFANYA MLIPO

Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi  ndani ya siku kumi  na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali  10% ya gharama ya Ufundi
(b) Kazi  ikikamilika kwa   asilimia 20:  15% ya Gharama ya  Ufundi;
(c) Kazi  ikikamilika  kwa   asilimia  50:  20% ya Gharama ya  Ufundi;
(d) Kazi  ikikamilika  kwa   asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;
(e) Kazi  ikikamilika kwa   asilimia  100:  209/a ya Gharama ya Ufundi;na
(f)Baadayakukamilikakwa"Mudawamatazamio":5%yaGharamayaUfundi.
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(b)Fundi  atakamilisha  kazi  ndani  ya  mwezi  mmoja  na  nusu,  toka  tarehe  15-05-
2021   tarehe  ya  makabidhiano  ya  kazi  hiyo,   hadi  tarehe  30-06-2021.   Iwapo
kutatokea  mabadiliko  ya  ujenzi  yaliyofanywa  na  Mwajiri,  siku  ya  ukamilishaji
wa ujenzi inaweza kubadi`ika.

(c) Mwajiri  anaweza kuahirisha  kazi zilizo katika Mkataba huu  na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

r`

5.    WAJIBU WA FUNDI

Fundi atakuwa na wajibu ufuatao:  -

(a) Kujenga majengo kwa awamu na kukamilisha ujenzi  kama inavyoonekana katika
Michoro  pamoja  na  Mchanganuo  wa  Vifaa  vya  Ujenzi  (Schedr(e  a/ materjals)
sambamba na maelekezo ya Mwajiri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work programme) ndani ya siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ill kupata kibaLi cha Mwajiri.

'

(c) Kutekeleza  maelekezo  yote  ya  maandishi  yanayotolewa  na  Mwajiri  ndani  ya
muda   utakaopangwa   katika   maelekezo   hayo,na   iwapo   Fundi   hatatekeleza
maelekezo    hayo    ndani    ya    muda    uliopangwa,     Mwajiri    anayo    haki    ya
kumsimamisha  kazi  Fundi  na  kuajiri  na  kumlipa  "Fundi  Mwingine"ili  atekeleze
maelekezo  hayo.  Gharama  za  malipo ya  huyo  "Fundi  Mwingine"  zitatokana  na
sehemu   ya   fedha   aliyotaktwa   kulipwa   Fundi   kulingana   na   kiasi   cha   kazi
atakachofanya huyo "Fundi Mwingine".

(d) Kumjulisha  Mwajiri  kuhusu  mapungufu  au  mkanganyiko  wowote  utakaobainika
kati  ya  Michoro,  Mchanganuo  wa  Vifaa  vya  Ujenzi  (Schedule  o/ materi.als),na

®                   maelekezo ya Mwajiri ill Mwajiri atoe maelekezo yake;

(e) Kumjulisha  Mwajjri  pindi  Fundi  anapokosa  kupata  vifaa  vya  ujenzi  (materials)
vya  kiwango  kilichooneshwa  kwenye Michoro  au/  na Mchanganuo  wa  Vifaa  vya
Ujenzi (5chedr(e a/ materi.a/s) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

(f)  Kuwalipa watumishi  au wasaidizi wake wanaomsaidia  kufanya  ujenzi  kwa  muda
kutokana na makubaliano yao;

(g) Kuhakikisha= usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;
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(h)KuzingatianakutekelezamashartiyoteyaSheriazanchizinazohusiananakazi
anayoifanya;

(0KukubaukukatwanaMwajirikodiyazuio(withholdingtax).

(nKurudishakwaMwajiriMichoro,MchanganuowaVifaavyaUjenzi(Schedule.of
materjals)  na  nyaraka  na  kumbukumbu  zote zinazohusiana  na  mradi  huu  mara
tuatakopomalizakaziiliyoainishwakatikaMkatabahuu.

a

6.    WAJIBU WA MWAJIRI

Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao:  -

(a)KumlipaFundimalipohala`iyakazii`iyoainishwakatikaMkatabahuukulingana
na  utaratibu  uliobainishwa  katka  kipengele  Na.3  cha Mkataba  huu,  pale  Fundi
atakapokuwaametimizawajibuwakekikamilifukulingananaMkatabahuu.

(b)Kiitoaidhiniyakuanzakazinakuendeleanaujenzi/kazikutokananaratibaya
ujenzi/kazi(worksprogramme)iliyowasi`ishwanaFundi.

'(c)KusimamiakwaukamilifukaziyaUfundikuanziamwanzohadimwishowakazi

kama i`ivyoainishwa katika Mkataba huu.

(d)Kiltoamaelekezombalimbauwakatiwauteke`ezajiwakaziyaFundi.

(e) Kuhifadhi  Mchoro,   Mchanganuo  wa  Vifaavya  Ujenzi   (Schedule  a/  materi.a(s)
pamojanaMaelekezoyoteyamaandishiyaliyotolewanaMwajirikwaFundi.

(k)Kuzingatianakuteke`ezamashartiyoteyaSheriazanchizinazohusiananakazi
anayoifanya Fundi;

(f)  Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7.    WATUMISHI WA FUNDl

(a) Fundi  atatakiwa  kuwa  katika  eneo  la  ujenzi  muda  wote  anapotekeleza  kazi
yake.Hatahivyo,kipindiambachoFundihatakuwakwenyeeneolaujenzikwa
sababu    zilizoidhinishwa    na   Mwajiri,    ataweka    mtu    mahsusi    kwa    aji`i    ya
usimamiziaukuendeleanakazi.Maelekezoatakayopewamtuhuyoitakuwana
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b)Fundi    ataweka    utaratibu   wake    tva    ajili    ya    kupata   watu   wa    kutosha
watakaomsaidiakatikakufanyakaziiliyoe`ezwakatikaMkatabahuu.
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a)

(c) Mwajiri  atakuwa  na  haki  ya  kumuagiza  iu  Fundi  amuondoe  mtu  au  msaidizi
yeyote    wa    Fundi    iwapo    Mwajiri    ataona    mtu    huyo    hafanyi    kazi    kama
inavyotakiwanaMwajirinakulingananaMkatabahuu.

MSIMMIZI WA UJENzl  (PROJECT SUPERVISOR)

(a) Mwajiri  atakuwa  na  haki  ya  kuweka  Msimamizi  wa  Ujenzi   (Site  Supervisor),
ambayeatakuwanajukumulakufanyauhakikiwashughulizaujenzikwaniaba

yaMwajirLnaFundiatatoaushirikianowotekwaMsimamiziwaUjenzi(Project
5upervi.sor)auMwakilishiwakekatikakutimizamajukumuyake.

(b)Maelekezo   yatakayotolewa   na   Msimamizi   wa   Ujenzi    (5jte   Supervi.sor)   au
Mwakilishi   wake   kwa   maandishi   kwa   Fundi   au   kwa   mtu   yeyote   ambaye
amekasimishwakazinaFundikamainavyoonekanakatikaKifungucha7(a)cha
Mkataba   huu,   yatakuwa   ni   sawa   na   maelekezo   aliyoyatoa   Mwajiri   kuhusu
mambo yafuatayo:

i.     tafsiri    ya     maelekezo    ya    Mwajiri,     Mchoro,     Maelezo     na    Viwango
(Speci/jcati.ons)MchanganuowaVifaavyaUjenzi(Scheduleofmaterjals),

ii.     uondoaji  katika  eneo  la  ujenzi  vifaa  vya  ujenzi  (materials)  ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

iii.     maelekezo ya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na rna"a

iv.      maelekezo   mengine  ambayo  Msimamizi  wa   Ujenzi   (Site  Supervi.sor)   au
Mwaki`ishi     wake     amepewa     mamlaka     kwa     maandishi     na     Mwajiri
kuyasimamia.

(c) Maelekezo   mengine   yoyote   yatakayotolewa   na   Msimamizi   wa   Ujenzi   (Site
Superyi.sor)  au  Mwakilishi  wake  ambayo  hayako  katika  Kifungu  cha  8  (b)  cha
Mkataba yatakuwa batili.

9.    UJENZI    UNAOFANYWA    NA   MWAJIRI    AU    MTU    MWINGINE    ALIYEAJIRIWA    NA
MWAJ'Rl

lkiwa    taratibu    za    Ujenzi    zinae`ekeza    kuwa    sehemu    ya    ujenzi    wa    jengo
linalojengwa na Fundi
ifanywe    na   Mwajiri    au    Mtu    mwingine   a`iyeajiriwa    na   Mwajirt    basi    Fundi
atamruhusuMwajiriauMtumwinginealiyeajirtwanaMwajiriafanyeujenzihuo.
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10. MBADILIKO YA UJENzl  (VARIATIONS)

(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi  akihitaji yafanyike mabadiliko ya
ujenzitofautinaMchoroyaujenzipamojanaMchanganuowaVifaavyaUjenzi

(Schedu(e of materl.a(s) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza  kuwa katika aina
ya  usanifu   (desi.gn),   ubora  wa  kazi   (qua(i.ty)  au  kiasi  cha  kazi  inayofanywa
(quantityl extent of the works).

(b)Mabadi`ikoyaujenziyanawezayakapelekeakubadilikakwagharamayaufundi
na pta kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11.  KUKAMILIKA  KWA   UJENZI   NA  MUDA  WA  MTAZAMIO   YA   UJENzl   (PRACTICAL
COMPLETION AND  DEFECTS  LIABILITY PERIOD)

(a)Mwajiri   atakapoona   kuwa   ujenzi   umekamilika,   atatoa   kwa   Fundi   Hati   ya
kukamilika kwa ujenzi.  Kukamilika  kwa ujenzi  kutakuwa  ni  siku  ile iliyoandikwa
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi.

e              (b)Uharibifu  wowote  katika  jengo  utakaotokea  ndani  ya  ki.pindi  cha  miezi  sita

tangu  siku  Mwajiri  ametoa  hati  ya  kukamilika  kwa  ujenzi  utarekebishwa  na..     '           __   ____=..'=-I_tangu   SIKu   Mwa]lrl   arTieiua   iiaii   ya   nui`u ..,. `..`.   .`,._   _,_.,_.    ____

Fundi  kwa  gharama  zake  ndani  ya  siku  the`athini  tangu  Mwajiri  amemjulisha
Fundi  juu  ya  uharibifu  huo.  Uharibifu  utakaotokea  ndani  ya  kipindi  cha  miezi
sita  utajulishwa  kwa  Fundi  si  zaidi  ya  siku  thelathini  tangu  kuisha  kwa  miezi
hiyo sita.

(c) Mwajiri   atakapoona   Fundi   amerekebisha   uharibifu   wote   uliotokea   ndani   ya
miezi sita,  atatoa Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa  Fundi.  Kukamilika  kwa  ujenzi  baada ya  muda wa  matazamio  kutakuwa  ni
siku  ile  iliyoandikwa  katika  Hati  ya  kukamilika  kwa  ujenzi  baada  ya  muda  wa
matazamio.

12.  FEDHA YA ZUIO  (RETENTION  FUND)

Mwishoni  mwa  kazi  iliyoanishwa  katika  Mkataba  huu,   Mwajiri  atabaki  na  5%  ya

gharama ya ujenzi  hadi  pale muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha.  Fedha
hizo  zinaweza  kutumika  pale  tu  ambapo  kuna  uharibifu  utatokea  katika  ujenzi
ndani   ya   kipindi   cha   matazamio  ya   ujenzi   na   Fundi   akashindwa  au   akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa  majuma  mawili  (2)  baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU      VYA     THAMNI      VITAKAVYOPATIKANA      RATIKA      ENEO      LA      UJENzl

(ANTIQUITIES)

Vitu  vyovyote  vya  thamani  au  vitakavyoonekana  vinafaa  kujulikana  kwa  Mwajiri
vitakavyopatikana au  kuonekana  na Fundi  katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,

#
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vitakuwa ni  maw ya Mwajiri.  Baada ya vitu  hivyo  kuonekana,  Fundi  atatoa taarifa
kwa Mwajiri ill atoe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

ltakapotokeajambololotelililonjeyauwezowakibinadamukamavilemafu[iko,
kimbunga,  tetemeko  la  ardhi  na  mambo yanayofanana  na  hayo,  pande zote  mbiu
zitapatanafasiyakulijadilinakulipatiaufumbuziwaharaka.

J5.  NOTIsl  (NOT/CES)

Mawasiliano  yote,  HatL  Notisi  yatakayofanyika  katika  Mkabata  huu,  yatafanyika
kwa ama  kupelekwa  moja  kwa  moja(physically)  kwa  upande wowote wa Mkataba
aukupitiaanwaniyapostakwabaruailiyosajiltwa(registeredmailL

16. SHERIA ZINAZOTUMIRA

Sheria za  kutafsiri  Mkataba  huu  na ufanyaji wa kazi  katika Mkataba huu  ni  Sheria
za Tanzania.

17. RUSHWA

fi\,,

'        lwapo    Fundi,    watumishi    au    wasaidizi    wake    katlka    KuteKe`e4a    ujcli£,    .,u.

watajihusisha   na   masua\a   yoyote   ya   rushwa   ama   jinai   yoyote,   bast   Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

18. KUVUNJWA KWA MKATABA

MkatabahuuunawezakuvunjwanaupandewowotewaMkatabahuu.

(a)  Mkataba kuvunjwa na Mwajiri:
Bila   ya   kuathiri    haki   zozote   za   Mwajiri,    iwapo   Fundi    akifanya   makosa

yafuatayo:

i.     Kutofanya kazi kwa siku tatu  (3) bi`a ya sababu yoyote ya msingi,  au

ii.    kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi,  au

iii.   Fundi akimpa mtu  mwingine kazi ya ujenzi  bila ya kupata idhini ya Mwajiri
bast  Mwajiri  atampa  Fundi  notisi  ya  siku  saba  ili  arekebishe  makosa  hayo,
iwapo   Fundi   hatarekebisha   makosa   hayo   ndani   ya   muda   huo,   Mwajiri
atavunja Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza
kuwa zimesababishwa na Fundi.

(b)  Mkataba kuvunjwa na Fundi:
Bi`ayakuathirihakizozotezaFundi,iwapoMwajiriakifanyamakosa
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yafuatayo:

i.      Mwajiri  kutomlipa  Fundi  ndani ya  siku  kumi  na  nne  baada ya  muda  ambao
angepaswa  kumlipa  Fundi  na  akaendelea  kutomlipa  Fundi   ndani  ya  siku
kumi  na  nne    baada  ya  kupewa  na  Fundi  notisi  ya  kusitisha Mkataba  huu,
au

ii.    Mwajiri anasitisha ujenzi  kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini,  au

iii.   Fundi    asipopata    maelekezo   yanayohusu    ujenzi    kutoka    kwa    Mwajiri,
michoro  pamoja  na  makabrasha  mengine  anayopaswa  kupewa  na  Mwajiri
ndani   ya   siku   kumi   na   nne   baada   ya   muda   ambao   angepaswa   kutoa
maelekezo,  michoro pamoja na makabrasha mengine, au

1.v.    Kuchelewesha  upelekeji  wa  vifaa  vya  ujenzi  (materials)  au  kuchelewesha
ujenzi   unaofanywa   na  Mwajiri   au   mtu   mwingine  aliyeajirtwa   na  Mwajirj
wakati ujenzi  huo unaathirj kazj ya ujenzi inayofanywa na Fundi,  au

v.     Mwajiri     kuchelewa     kumkabidhi     Fundi     eneo     la     ujenzi     kinyume     na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika  mazingira  hayo,  Fundi  atampa Mwajiri  notisi ya  siku  saba  (7)  ili  arekebishe
makosa   hayo,   iwapo  Mwajiri   hatarekebisha   makosa   hayo   ndani  ya   muda   huo,
Fundi   atasitisha   Mkataba   huu   na   kudai   kwa   Mwajiri   gharama   zote   ambazo
zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwajiri.

19.  USIRI

Nyaraka   zote   zitakazokuwa   zimetumika   katika   ujenzi   unaohusu   Mkataba   huu
hazitatumika  kwa   madhumuni  mengine  yoyote  isipokuwa  kwa  ujenzi   unaohusu
Mkataba   huu.   Pia   taarifa   yoyote   itakayopatikana   wakatj   wa   ujenzi   unaohusu
Mkataba  huu  haitatumika  kwa  madhumuni  mengine  yoyote  isipokuwa  kwa  ujenzi
unaohusu Mkataba huu.

20.  USULUHISHI WA MIGOGOR0

Mgogoro  wowote  utakaotokana  na  utekelezwaji  wa  Mkataba  huu  au   baada  ya
utekelezwaji   wa   Mkataba   utasuluhishwa   kwa   majadiliano   ya   pande   zote   za
Mkataba.    Iwapo   majadiliano   yatashindwa   kusuluhisha   mgogoro,    bast   upande
wowote  utatoa  Notisi  ya  siku  kumi  na  nne  ya  kuupeleka  mgogoro  usuluhishi  kwa
nji.a ya  usuluhishi(arbitration).
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lMESAINIWA    NA    KuWEKWA    MHURl,    KWA    NIABA   VA    MAMLAKA    YA    ELIMU    NA

MFUNZO   YA   UFUNDI   STADI,   NA   CHUO   CHA   UFUNDI   STADI   (NA   HUDUM)   CHA
PWANl  (PWANI  RVTSC)

Jina: A  saini:

Wadhifa:   kA±Q±Lu  MtlAJA\^)lAr C±±±P  Tarehe:
`,..-'

J',     ,         /

:  -: `  ,/

Mbele ya (Shahidi)

Jina:

Wadhifa:
®

•,  -   (\

L,Jr-,r,i   +-/

rr\r , .     .

`    Mk'tan``

lMESAINIWA NA FUNDI

Jina:

Wadhifa:

Mbele ya

ae saint:

Mbele ya (Shahidi)

¢,      Jina:bvI

Wadhifa:

Tarehe:

N `ft  fu y`iL^ EL   u¢tr7ni

tvc+|\D `q  Tarehe:

IH-
'glo5  lap/

iEL

'J` \ i \r2Jou
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