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MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADL (VETA)

MKATABA WA UJENZI

Mkétaba huu umesainiwa leo tarehe _’Q—r mwezi : 55 _ 2022
KATE YA

Chuo ¢ha Ufundi Stadi (na Huduma) cha VETA MANYARA S.L.P. 483, BABATI, ambacho
kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunze ya Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es
Salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama “Mwajiri”) kwa upande
mmoia;

NA
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{ambaye katika Mkataba huy atajulikana kama “Local Fundi”) kwa upande mwingine
KWA KUWA Mwajiri anaendelea na ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
MONDUL;

KWA KUWA Mwajiti anatumia rasitimali zake za ndani kwéf"ushirikiand n_é rasilimali za
nje kwa ajili va ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya MONDUL;

KWA KUWA  Mwajiri amefanya majadiliano ha Fundi kwa ajili ya kazi ya
KUFITS B i e T Mirdnio (9
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NA KWA KUWA Mwajirt amempatia Fundi nakala ya Michoro Pamoja na Mchanganuo

wa vifaa vya Ujenzi (Schedule of materials} vinayoonesha namna kazi itakavyofanyika;
HIVYD BASI, PANDE 7OTE MBILI ZINA}(_UBALFANA KAMA IFUATAVYO:

f. GHARAMA YA UFUNDI Foben i
-Kwa-m-ba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania _Z_L__f_é’f .@Q{L} = o FOndy
atafanya kazi o va
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kwa masharti yaliyo katika Mkataba B,
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Katika ﬁkata-ba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana kama “Gharama ya Ufundi”

2. MABADILIKO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT SUM ADJUSTMENT)
Gharama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ile isipokuwa itakapokuwa
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na mabadiliko va
-ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri.

3. NAMNA YA KUFANYA MALIPO
Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 50 % ya gharama va ufundi

{b) Kazi tkikamilika kwa asilimia 100; 45% ya Gharama ya Ufundi/Kazi;

() Baada va kukamilika kwa*Muda wa matazamio™:5% ya Gharama vya
Ufundi/Kazi.

4. MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJE WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI _

{a) Fundi atakabidhiwa eneo la tarehe 2.1 mwezi _ 49"Sw 2022
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. lwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarshe tajwa, pande zote zitaweka
 kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
zitasaini. : :

(b} Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku gft toka tarehe ya makabidhiano va kazi
hiyo. Iwapo kutatokea mabaditiko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

= e Mw_ajirf_ anaweza kuahirisha kazi zilizo katika M&ét‘aba huu na kutoa maelekezo
lowa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo. :

5. WAJIBU WA FUNDI
Fundi atakuwa na wajibu ufustao: -
: -f.a}Kﬂj_enga/ [“uFiTisue TR kukamilisha ujenzi kam:a'i-navyaonekana- katika.
.h!sf':cho-r-_o pamoja na Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzl (Schedute of materials)
~ sambamba na maelekezo ya Mwajiri:

(b) Kumpatia Mwaj %ﬁr_'i ratiba ya kazi (work programme)ndani ya-'siku 7 tangu tarehe
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali cha Mwajiri,
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-(c)-if.usimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi kuanzia mwanzo hadi mwisho wa kazi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huu. :

(d) Kutoa maetekezo mbalimbati w_akati wautekelezaji wa kazi ya Fundi.

- {e) Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of maferialﬁ}
pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yal iyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

' (k) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kari
anayoifanya Fundi; -

(f) Kumkata Fundi 'I%od.i‘. ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI .
{a) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa
~ sababu  zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajiti ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maclekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na
maana na uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b)Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
walakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

{c} Mwajiri atekuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kamia
 Inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

B. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(@) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor),
ambaye atakuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa niaba
ya Mwajiri, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
Stpervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake,

(byMaelekezn yatakayatolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake kwa maandishi kwa Fundi au kwa mtu yeyote ambaye
amekasimishwa kazi na Fundi kama inavyoonekana katika Kifungu cha7(a)cha
Mkataba huu, vatakuwa ni sawa na maslekezo alivoyatoa Mwajiri kuhusu
mambo yafuatayo:
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L tafsii ya maelekezo ya Mwajiri, Michoro, Maelezo na Vfw.ango
- {Specifications) Mchanganuo wa Yifaa vya Ujenzi (Sche_dule of materials),

1i. uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi j{ma:tfefé'ais_) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huuy,

i,  maelekezo va uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na

. maelekezo mengine ambayo Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
Mwakilishi wake amepewa mamlaka kwa maandishi na Mwajiri
Kuyasimamia.

(c) Maelekezo mengine yoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site
Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katika Kifungu cha 8 (b) cha
Mkataba vatakuwa batili.

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRL AU MTU MWINGINE ALIYEAJIRIWA NA
- MWAJIRE - .
Ikiwa tfaratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jengo
linalojengwa na Fundi
ifanywe na Mwajiri au Mtu mwingine aliveajiriwa na Mwajiri, basi Fundi
- atamruhusu Mwajiri au Mtu mwingine atiyeajiriwa na Mwajiri afanye ujenzi huo.

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)

~ (a) Mwajiri anaweza kutca maelekezo kwa Fundi aldhitaji yafanyike mabaditiko ya.

ujenzi tofauti na Micharo ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa _’y’i‘faavya_ Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoohesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina

L usani{u (design), ubora wa kazi (qualitylau kiasi cha kazi inayofanywa
 {quantity/extent of the works).

' {b}Mabadiii%o ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadﬂika_ kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi. e

COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD) : .
(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati ya

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL

kukamilika kwa ujenzi, Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ni siku ile fliyoandikwa

katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi,
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{b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sita
tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa na
Fundi kwa gharama zake ndani va siku thelathini tangt Mwajiri amemjulisha
Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi
sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi yva siku thelathini tangu kuisha kwa miezi
hiyo sita, .

(¢} Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha uharibifu wote uliotokea ndani ya
- miezi sita, atatos Hati ya ukamilishaji wa ujenzi baada ya muda wa matazamio
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siki ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa
matazamio.

12. FEDHA YA ZUIO (RETENTION FUND)
~ Mwishoni mwa kazi iliyoanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
- gharama ya ujenzi hadi pale muda wa matazamio ya ujenzi utékaﬁo}sﬁﬂdsha,_ Fedha -
hizo zinaweza kutumika pale tu ambape kuna uharibifu utatokea katika ujenzi
ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi aksshindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata
maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA  UJENZI
- (ANTIQUITIES) : ;
Vit vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri
vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri, Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ili atoe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14, MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU e
ttakapotokea jambo lolote litilo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko,
kimbunga, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana na hayo, pande zote mbili _
zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa haraka.




-

15, NOTIS! (NOTICES)

Mawasiliano yote, Hati, Netisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yazafaﬁyika
kwa ama kupelekwa moja kwa moja(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
au kupitia anwani va posta kwa barua iliyosajiliwa (registered mail).

SHERIA ZINAZOTUMI KA
Sheria za kutafsiri Mkataba huu na ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni ;S?;eria
za Tanzania. - :

17. RUSHWA

18

lwapo Fundi, watumishi au wasaidizi wake katika kutekeleza ujenzi  huu
watajihusisha na masuala yoyote ya rushwa ama jinai yoyote, basi Mwajiri
anaweza kuvunja Mkataba huu.

. KUYUNJWA KWA MKATABA
MKataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.
(2) Mkataba kuvunjwa na Mwajiri;

Bilta ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwapo Fundi akifanya makosa
yafuatay-q: : . - -

i Kutofanya kazi kwa siku tatu {3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au
1. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

Hil. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri
Bast Mwajiri atampa Fundi notisi ya siku saba iﬁ'_a-rékabishe makosa hayo,
iwapo Fundi _f_éai;:arekfeba‘sha_ makesa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza kuwa
zimesababishwa na Fundi, L

(b) Mkataba ku\fmjwa na Fundi:

Bilaya kuathiri haki zozote za Fundi » Twapo Mwajiri akifanya makosa
yafuatayo: : L

1. Mwajiri kutomlipa Fundi ndani ya siku kumi na nne baada ya muda ambao
angepaswa kumlipa Fundi na akaendelea kutomlipa Fundi ndani ya siku
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kumi na nne baada ya kupewa na Fundi notisi ya kusitisha Mkataba hug,
au :
i, Mwaliri anasitisha uienz kwa Zaidi va kipindi cha siku thelathini, au
til, Fundi asipopata maelekezo yanayohusy ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja na makabrasha mengine ahayopaswa kupewa na Mwaiiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo, michoro pamoja na makabrasha mengine, au

v, Kuchelewesha upelekeii wa Vifaa vya ujenzi {materials) au kuchelewesha

- ; ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
~ ' wakati ujenzi huo Unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

V. Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo (4 ujenzi  kinyume pa
makubaliano katika Mkataba hu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwafiri notisi ya siku saba(7) ilj arekebishe
ma-%zosza__hayo, wapo Mwajiri hatarekebisha makosa havo ndani ya muda hug,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri gharama Zote ambazo
Zinaweza kuwa zimesababishwa na Mwatiri, : -

19. USIRI
Nyaraka zote Zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unachusy Mkataba huu
hazit’:at’gmfka kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaochusu
_Mkat‘ab,_a huu. Pia taarifa yoyote itakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusy

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgozoro wowote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu ay baada vya
utekelezwaji wa Mkataba Utasuluhishwa kwa majadiliano Ya pande zote za
Mhkataba, wapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha Mgogoro, basi upande
wowate utatea Notisi ya siku kumi na nne ya kuupeleka mgogorg usutuhishi kwa
njia ya usutuhishf{arbitra_ticn). - ;
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IMESAINIWA NA KUWEKWA MHURL KWA NIABA YA MAMLAKA YA ELIMU NA

MAFUNZO YA UFUNDI STADI, NA CHUO CHA UFUNDI STADI {NA HUDUMA) CHA

MANYARA,
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Mbele ya (Shahidi)
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IMESAINIWA NA FUNDI

e _ Mbele ya
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Mbele ya (Shahidi)

Wadhifa: M"‘-"Mir’\/!z; Tarehe:
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