MAMLAKA YA ELIMU NA MAFUNZO YA UFUNDI STADI (VETA)

MKATABA WA UJENZI
" ' 2021
Mkataba huu umesainiwa leo tarehe mwezi
. KATI YA
20
MBEYA . S.L.P. 10
i Stadi (na Huduma) cha '
g”h;;‘c\ha i ambacho kinaiwakilisha Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya

Ufundi Stadi, S.L.P. 2849 Dar es salaam (ambacho katika Mkataba huu atajulikana kama
“Mwajiri”) kwa upande mmoja; o

A
LUKA EDWARD NZULUMI S.L.P. fi3 ) RUJEW. :
(ambaye katika Mkataba huu atajulikana kama “Fundi") kwa upande mwingine

KWA KUWA Mwajiri ana mpango wa kujenga Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya
MBARALI .

KWA KUWA Mwajiri anatumia rasilimali zake za ndani kwa ushirikiano na rasilimali za
nje kwa ajili ya ujenzi wa Chuo cha Ufundi Stadi cha Wilaya ya MBARALI

KWA KUWA Mwajiri amefanya majadiliano na Fundi kwa ajili ya kazi ya KUSUKA NA
KUPACHIKA MADIRISHA YA ALUMINIUM KARAKAN

SHI NA COMPUTER LAB.

1. GHARAMA YA UFUNDI

Kwamba, kwa gharama ya Shilingi za Tanzania 7368,888.90
atafanya kazi ya ALUMINIUM

_ kwa masharti yaliyo katik
Katika Mkataba huu, kiasi hiki cha fedha kitajulikana karna b ke

, Fundi

uu.
“Gharama ya Ufundi”
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1 MABAD\L\KO YA GHARAMA YA UJENZI (CONTRACT sum ADJUST
charama ya ufundi haitabadilika kwa namna yoyote ijle isipok
imeelekezwa moja kwa moja katika Mkataba huu kutokana na m
yaliyofanywa na Mwajiri.

MENT)

Uwa itakapokuwa
abadiliko Ya ujenzi

3 NA'MNA YA KUFANYA MALIPO
" Mwajiri atamlipa Fundi kwa hundi ndani ya siku kumi na nne kwa namna ifuatayo;

(a) Malipo ya awali, 10 % ya gharama ya ufundi
(b) Kazi ikikamilika kwa asilimia 20: 15% ya Gharama ya Ufundi;
(c) Kazi ikikamilika kwa asilimia 50: 20% ya Gharama ya Ufundi;
(d) Kazi ikikamilika kwa asilimia 80:30% ya Gharama ya Ufundi;
(e) Kazi ikikamilika kwa asilimia 100: 20% ya Gharama ya Ufundi;na
;._) (f) Baada ya kukamilika kwa“Muda wa matazamio”:5% ya Gharama ya Ufundi.

4, MAKABIDHIANO YA ENEO LA KAZI, UKAMILISHAJI WA KAZI NA KUAHIRISHA KAZI

(a) Fundi atakabidhiwa eneo la siku tatu baada ya mkataba kusainiwa
au tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa. Iwapo Fundi atakabidhiwa
tarehe nyingine kabla au baada ya tarehe tajwa, pande zote zitaweka

kumbukumbu kwa maandishi siku ya makabidhiano ambapo pande zote mbili
Zitasaini.

(b) Fundi atakamilisha kazi ndani ya siku toka tarehe ya makabidhiano ya kazi

hiyo. Iwapo kutatokea mabadiliko ya ujenzi yaliyofanywa na Mwajiri, siku ya
ukamilishaji wa ujenzi inaweza kubadilika.

(c) Mwajiri anaweza kuahirisha kazi zilizo katika Mkataba huu na kutoa maelekezo
kwa Fundi kuhusiana na kuahirisha kazi hiyo.

L]

5. WAJIBU WA FUNDI

.-:.." Fundi atakuwa na wajibu ufuatao: -
S

o

(a) Kusuka na kupachiké milanga na madirisha ya Aluminium
kama inavyoonekana katika Michoro pamoja na Mchanganu
(Schedule of materials) sambamba na maelekezo ya Mwa ji

na kukamilisha ujenzi

0 wa Vifaavya Ujenzi
ri;

(b) Kumpatia Mwajiri ratiba ya kazi (work pro

$ramme)ndani ya siku 7 t3
ya kusaini Mkataba huu ili kupata kibali ch i U 7 tangu tarehe

a Mwajiri,
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maelekezo hayo ndani ya muda uliopangwa, Mwajiri anayo haki ya

kumsimamisha kazi Fundi na kuajiri na kumlipa “Fundi Mwingine”ili atekeleze
maelekezo hayo. Gharama za malipo ya huyo “Fundi Mwingine” Z.lta.t0kana na
sehemu ya fedha aliyotakiwa kulipwa Fundi kulingana na kiasi cha kazi
atakachofanya huyo “Fundi Mwingine”.

(d) kumjulisha Mwajiri kuhusu mapungufu au mka.mga!'\yiko wox;votef L,‘:,thfzzallr)"ﬁ:
kati ya Michoro, Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule o ,
maelekezo ya Mwajiri ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

. ) Fale
(e) Kumjulisha Mwajiri pindi Fundi anapokosa kupata vifaa vya ujenzi (m\a/\it;raliy a)
vya kiwango kilichooneshwa kwenye Michoro au/ na Mchanganuo wa
Ujenzi (Schedule of materials) ili Mwajiri atoe maelekezo yake;

() Kuwalipa watumishi au wasaidizi wake wanaomsaidia kufanya ujenzi kwa muda
kutokana na makubaliano yao;

(2) Kuhakikisha usalama wa watu wote wanaohusika katika ujenzi anaoufanya;

(h) Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi
anayoifanya;

(i) Kukubali kukatwa na Mwajiri kodi ya zuio (withholding tax).

(3) Kurudisha kwa Mwajiri Michoro,Mchanganuo wa Vifaa vya Ujenzi (Schedule of

materials) na nyaraka na kumbukumbu zote zinazohusiana na mradi huu mara
tu atakopomaliza kazi iliyoainishwa katika Mkataba huu.

3 6. WAJIBU WA MWAJIRI y 7~ ;{k}
a Mwajiri atakuwa na wajibu ufuatao: - ‘{‘\‘\ At A

[

(a) Kumlipa Fundi malipo halalj ya kazi ili 4

\

P W
usimamia kwa ukamilifu kazi ya Ufundi
kama ilivyoainishwa katika Mkataba huy, (uanzla mwanzo hadi mwisho wa kazi
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() Kutoa maelekezo mbalimbali wakati wautekelezaji wa kazi ya Fundi

: (e)Kuhifadhi Michoro, Mchanganuo wa Vifaavya Ujenzi (Schedule of materials)
| pamoja na Maelekezo yote ya maandishi yaliyotolewa na Mwajiri kwa Fundi.

A Kuzingatia na kutekeleza masharti yote ya Sheria za nchi zinazohusiana na kazi

anayoifanya Fundi;

(f) Kumkata Fundi kodi ya zuio (withholding tax).

7. WATUMISHI WA FUNDI
(@) Fundi atatakiwa kuwa katika eneo la ujenzi muda wote anapotekeleza kazi
yake.Hata hivyo, kipindi ambacho Fundi hatakuwa kwenye eneo la ujenzi kwa

sababu zilizoidhinishwa na Mwajiri, ataweka mtu mahsusi kwa ajili ya
usimamizi au kuendelea na kazi. Maelekezo atakayopewa mtu huyo itakuwa na

maana ha uzito kama angekuwa amepewa Fundi.

(b) Fundi ataweka utaratibu wake kwa ajili ya kupata watu wa kutosha
watakaomsaidia katika kufanya kazi iliyoelezwa katika Mkataba huu.

(c) Mwajiri atakuwa na haki ya kumuagiza ili Fundi amuondoe mtu au msaidizi
yeyote wa Fundi iwapo Mwajiri ataona mtu huyo hafanyi kazi kama
inavyotakiwa na Mwajiri na kulingana na Mkataba huu.

8. MSIMAMIZI WA UJENZI (PROJECT SUPERVISOR)

(2) Mwajiri atakuwa na haki ya kuweka Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor)

ambaye“a%%akuwa na jukumu la kufanya uhakiki wa shughuli za ujenzi kwa m‘aba’

” ya Mwa']m, na Fundi atatoa ushirikiano wote kwa Msimamizi wa Ujenzi (Project
2 Supervisor) au Mwakilishi wake katika kutimiza majukumu yake.

(b) Maelekezo yatakayotolewa na Msimamizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au
- <

D Mwakilishi wake kwa maandishi k
e ] wa Fundi au kwa mtu yeyote k-
ame&;;m::rayl;atzaikna Fun‘dl kama inavyoonekana katika Kif:ngyu ch;;;:z:"e TR e
Mka ) uwa ni sawa na m a A
mambo yafuatayo: aelekezo aliyoyatoa Mwajiri kuhusu
. R

f. tafsii ya maelekezo
ya Mwajiri, Michoro, M
) » Maelezo na Viwan
g0

(Specifications) Mchan
ganuo wa Vifaa vya Ujenzi (S
chedule of materi
als),
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ii, uondoaji katika eneo la ujenzi vifaa vya ujenzi (materials) ambavyo viko
kinyume na Mkataba huu,

iii, maelekezoya uharaka yahusuyo usalama au ulinzi wa watu na mali, na
mizi wa Ujenzi (Site Supervisor) au

iv. maelekezo mengine ambayo Msima : au
laka kwa maandishi na Mwajiri

Mwakilishi wake amepewa mam

kuyasimamia.
i i ' Ujenzi (Site
Maelekezo mengine Yyoyote yatakayotolewa na Msimamizi wa
¥ e a Kifungu cha 8 (b) cha

Supervisor) au Mwakilishi wake ambayo hayako katik

Mkataba yatakuwa batili.

WINGINE ALIYEAJIRIWA NA

9. UJENZI UNAOFANYWA NA MWAJIRI AU MTU M

MWAJIRI
\kiwa taratibu za Ujenzi zinaelekeza kuwa sehemu ya ujenzi wa jingo linalojengwa
na Fundi - ' :
au Mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri, basi Fundi

ifanywe na Mwajiri

atamruhusu Mwajiri au na Mwajiri afanye u jenzi huo.

Mtu mwingine aliyeajiriwa

10. MABADILIKO YA UJENZI (VARIATIONS)
(a) Mwajiri anaweza kutoa maelekezo kwa Fundi akihitaji yafanyike mabadiliko ya

ujenzi tofauti na Michoro ya ujenzi pamoja na Mchnaganuo wa Vifaavya Ujenzi
(Schedule of materials) vinavyoonesha. Mabadiliko yanaweza kuwa katika aina
ya usanifu (design), ubora wa kazi (quality)au kiasi cha kazi inayofanywa

(quantity/ extent of the works).

(b) Mabadiliko ya ujenzi yanaweza yakapelekea kubadilika kwa gharama ya ufundi
na pia kubadilika kwa muda wa kukamilisha ujenzi.

11. KUKAMILIKA KWA UJENZI NA MUDA WA MATAZAMIO YA UJENZI (PRACTICAL
COMPLETION AND DEFECTS LIABILITY PERIOD)

(a) Mwajiri atakapoona kuwa ujenzi umekamilika, atatoa kwa Fundi Hati “’ya

kukamilika kwa ujenzi, Kukamilika kwa ujenzi kutakuwa ile ili
: ni sik i
katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi. U fle tiyoandiote

(b) Uharibifu wowote katika jengo utakaotokea ndani ya kipindi cha miezi sit;

tangu siku Mwajiri ametoa hati ya kukamilika kwa ujenzi utarekebishwa n
a

Fundi kwa gharama zake ndani ya siku thelathini tangu Mwajiri amemjulisha °
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Fundi juu ya uharibifu huo. Uharibifu utakaotokea ndani ya kipindi cha mi
ezi

sita utajulishwa kwa Fundi si zaidi ya siku thelathini tangu kuisha kwa miezi

hiyo sita.

uharibifu wote uliotokea ndani ya

(c) Mwajiri atakapoona Fundi amerekebisha
jenzi baada ya muda wa matazamio

miezi sita, atatoa Hati ya ukamilishaji wa u
kwa Fundi.Kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa matazamio kutakuwa ni
siku ile iliyoandikwa katika Hati ya kukamilika kwa ujenzi baada ya muda wa

matazamio.

42. FEDHA YA ZUI0 (RETENTION FUND)
Mwishoni mwa kazi i\iy_oanishwa katika Mkataba huu, Mwajiri atabaki na 5% ya
le muda wa matazamio ya ujenzi utakapokwisha. Fedha

gharama ya ujenzi hadi pa

hizo zinaweza kutumika pale tu ambapo kuna uharibifu utatokea katika ujenzi

ndani ya kipindi cha matazamio ya ujenzi na Fundi akashindwa au akakataa
kurekebisha uharibifu huo ndani ya muda wa majuma mawili (2) baada ya kupata

maelekezo ya Mwajiri.

13.VITU VYA THAMANI VITAKAVYOPATIKANA KATIKA ENEO LA UJENZI

(ANTIQUITIES)
Vitu vyovyote vya thamani au vitakavyoonekana vinafaa kujulikana kwa Mwajiri

vitakavyopatikana au kuonekana na Fundi katika eneo la ujenzi wakati wa ujenzi,
vitakuwa ni mali ya Mwajiri. Baada ya vitu hivyo kuonekana, Fundi atatoa taarifa
kwa Mwajiri ilia toe maelekezo juu ya vitu hivyo.

14. MAMBO YALIYO NJE YA UWEZO WA KIBINADAMU

a l:iar:z?’:tgc;keé tfamb‘c: lclalotedlililo nje ya uwezo wa kibinadamu kama vile mafuriko
, tetemeko la ardhi na mambo yanayofanana ’

i o A%

zitapata nafasi ya kulijadili na kulipatia ufumbuzi wa har:.\z:(ah HnRR07s 20N et

N

3

15. NOTISI (NOTICES)

Page 6 of 9

CamScanner



Hati, Notisi yatakayofanyika katika Mkabata huu, yatafanyika
a moja kwa mo;a(physically) kwa upande wowote wa Mkataba
barua iliyosajiliwa (registered mail).

Mawasiliano yote,
kwa ama kupelekw
au kupitia anwani ya posta kwa

ZOTUMIKA

6. SHERIA ZINA
gheria Za kutafsiri Mkataba huu na

78 Tanzania.

ufanyaji wa kazi katika Mkataba huu ni Sheria

(7. RUSHWA

wapo Fundi, watumish
watajihusisha na masuala yoyote ¥

anaweza kuvunja Mkataba huu.

katika kutekeleza ujenzi huu

i au wasaidizi wake
basi Mwayjiri

a rushwa ama jinai yoyote,

18. KUVUNJWA KWA MKATABA
Mkataba huu unaweza kuvunjwana upande wowote wa Mkataba huu.

(@) Mkataba kuyunjwa na Mwajiri:
Bila ya kuathiri haki zozote za Mwajiri, iwap

yafuatayo:

o Fundi akifanya makosa

i. Kutofanya kazi kwa siku tatu (3) bila ya sababu yoyote ya msingi, au

ii. kutofuata maelekezo ya Mwajiri wakati wa ujenzi, au

jii. Fundi akimpa mtu mwingine kazi ya ujenzi bila ya kupata idhini ya Mwajiri

FasiMwajiri'atampa Fundi notisi ya siku saba ili arekebishe makosa hayo,
jwapo Fundi hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo, Mwajiri atavunja
Mkataba huu na kudai kwa Fundi gharama zote ambazo zinaweza Kuwa

zimesababishwa na Fundi.
(b) Mkataba kuvunjwa na ?undi:

Bila ya kuathiri haki
ak : YT
afuiiage i zozote za Fundi, iwapo Mwajiri akifanya makosa

i_ N\Wa" :
jiri kutomlipa Fundi '
dani ya siku k
angepaswa k i ndani ya siku umi na nne baada
umlipa Fundi na akaendel tomlipa Fu"d‘;anrg::.a ambio
i ya siku
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‘ n a k
Y 1Ti1sha Mkataba huu,

i, Mwajiri anasitisha ujenzi kwa zaidi ya kipindi cha siku thelathini, au

iii. Fundi asipopata maelekezo yanayohusu ujenzi kutoka kwa Mwajiri,
michoro pamoja nha makabrasha mengine anayopaswa kupewa na Mwajiri
ndani ya siku kumi nan ne baada ya muda ambao angepaswa kutoa
maelekezo,michoro pamoja na makabrasha mengine, au

iv. Kuchelewesha upelekeji wa vifaa vya ujenzi (materials) au kuchelewesha
ujenzi unaofanywa na Mwajiri au mtu mwingine aliyeajiriwa na Mwajiri
wakati ujenzi huo unaathiri kazi ya ujenzi inayofanywa na Fundi, au

v. - Mwajiri kuchelewa kumkabidhi Fundi eneo la ujenzi kinyume na
makubaliano katika Mkataba huu,

Katika mazingira hayo, Fundi atampa Mwajiri notisi ya siku saba(7) ili arekebishe
makosa hayo, iwapo Mwajiri hatarekebisha makosa hayo ndani ya muda huo,
Fundi atasitisha Mkataba huu na kudai kwa Mwajiri

gharama zote ambazo
Zinaweza kuwa Zzimesababishwa na Mwajiri.

19. USIRI

Nyaraka zote zitakazokuwa zimetumika katika ujenzi unaohusu Mkataba huu
hazitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi unaochusu

Mkataba huu. Pia taarifa yoyote jtakayopatikana wakati wa ujenzi unaohusu

Mkataba huu haitatumika kwa madhumuni mengine yoyote isipokuwa kwa ujenzi
unaohusu Mkataba huu. -

20. USULUHISHI WA MIGOGORO

Mgogoro wgy«ote utakaotokana na utekelezwaji wa Mkataba huu au baada ya
\::ekelezwap wa Mkataba utasuluhishwa kwa majadiliano ya pande zote za
kataba. Iwapo majadiliano yatashindwa kusuluhisha mgogoro, basi upande

wowote utatoa Notisi ya siku kumi na nne ya ku
- upeleka m ishi
njia ya usuluhishi(arbitration). ’ ’ i el

;.\\.‘ ‘W
,‘\‘ g

T
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